BẾP NHÀ LẠI ẤM KHI XA!

Mỗi lần có việc phải đi công tác xa nhà, không hiểu sao, chồng cứ loay hoay mong làm cái này, dọn chỗ kia trong nhà để vợ con ở nhà đỡ vất vả. Rồi tự nhìn lại mình trong thời gian trước đó có làm điều gì không phải với vợ con không, thấy lòng mình thương khôn tả; và hối lỗi vì những điều vô cớ của mình. Có lẽ, mỗi năm nên có ít ra nên có một lần đi công tác như vầy để biết rõ hơn rằng cái góc nhà mình tuy nhỏ, tuy đôi lúc căng như dây đàn nhưng mà ấm áp, thân thương vô cùng!!! Trước lúc xách hành lý lên đường bao giờ cũng lưu luyến, mãi tự trách mình sao nhiều lúc dửng dưng, lơ là việc chăm sóc!

Trên máy bay, thấy bên cạnh có hai ông bà  cùng đi với nhau, có lẽ cả hai cụ cũng ngoài 70 rồi, ông mua về một ly café mời bà uống. Càng nhớ gia đình nhỏ của mình nhiều hơn. Cuộc sống: áp lực, cãi vã, buồn bực…ai cũng có lúc đối mặt với những căng thẳng tưởng như tột cùng đó! Nhớ có lần hai vợ chồng xung khắc nhau vì một lý do không đâu vào đầu, để rồi, vợ buồn khóc, chồng quay mặt đi, khóc theo. Từ đó, cả hai chịu nghe và thấu hiểu nhau nhiều hơn! Chăm chút cho tình cảm gắn bó gia đình cũng như người ta chăm bẵm cho cây trong vườn, phải thường xuyên tưới tắm, chăm bẵm, vun xới mới mong xanh tươi, đơm hóa kết trái BỀN LÂU!