Thủ tục đăng ký và gia hạn thẻ người nước ngoài 외국인 등록증 cho người nhập cảnh thuộc diện visa kết hôn F6 (lần đầu)

Do dịch nên mãi mình mới đặt được lịch hẹn tới văn phòng XNC để làm thẻ ID người nước ngoài (hay còn gọi là ARC). Chưa có thẻ thì đúng là chả làm được gì, điện thoại không đăng ký được (phải mua loại SIM du lịch dùng), sổ ngân hàng cũng k làm được, không đăng ký thành viên ở trung tâm đa văn hoá được, không đăng ký học lớp tiếng Hàn hoà nhập xã hội KIIP được 🥲

Finally thì sau hơn 01 tháng mình cũng đã nhận được thẻ, tiện đây share với mọi người kinh nghiệm làm thẻ và gia hạn visa.

⭐️Thời gian: Trong thời hạn 90 ngày kể từ khi nhập cảnh CẦN PHẢI làm thủ tục này. 

⭐️Địa điểm: Phòng xuất nhập cảnh phụ trách khu vực đăng ký địa chỉ cùng với vợ / chồng để đăng ký người nước ngoài và gia hạn thời gian lưu trú ※ Đặt lịch hẹn trước khi đến tại trang web www.hikorea.go.kr

⭐️Hồ sơ cần chuẩn bị:

+ 01 form đăng ký APPLICATION FORM (REPORT FORM) - 통합신청서 (신고서)

+ 01 form khai báo công việc và thu nhập Foreign occupation and annual income report form - 외국인 직업 및 연간 소득금액신고서

+ Hộ chiếu gốc kèm visa (đợt này đang là visa rời nên bạn nhớ mang tờ visa rời kèm theo)

+ 01 bản chụp hộ chiếu

+ 02 ảnh (3.5×4.5cm) trong đó 01 ảnh dán vào tờ khai

+ Giấy chứng nhận quan hệ hôn nhân 혼인관계증명서

+ Đăng ký cư trú của vợ/chồng người Hàn Quốc 주민등록등본

+ Lệ phí bao gồm: (1) lệ phí cấp Thẻ Đăng ký Người nước ngoài 30.000 won, (2) lệ phí gia hạn thời gian cư trú 30.000 won, (3) phí giao giấy tờ đảm bảo qua đường bưu điện

(Ngoài ra nếu đã ly hôn hay có phát sinh gì thêm thì cần các giấy tờ khác nữa...)

⭐️Thủ tục: đúng thời gian đã hẹn qua trang web, bạn mang tất cả giấy tờ trên tới văn phòng XNC nơi cư trú. Nên tới sớm hơn khoảng 10-15p. Tới nơi họ sẽ yêu cầu bạn đo thân nhiệt, khai thông tin cơ bản do covid. Xong xuôi thì vào lấy số.

⭐️Thời gian nhận kết quả: mình làm sau 02 tuần nhận được, giao tận cửa. Bạn cần có nhà để nhận trực tiếp và ký tên nhé.

🌱TIPS:

- Nếu đã có con hoặc đã có chứng chỉ học lớp thích ứng ban đầu thì bạn nên mang đi, sẽ được gia hạn lâu hơn (02 - 03 năm), còn bình thường thời hạn cư trú chỉ được 01 năm từ ngày nhập cảnh (lưu ý là không phải ngày đăng ký đâu 😅 Mình có tham khảo các bạn người nước ngoài khác nên cũng đỡ shock, huhu). Mình lỡ mất không đi học khoá thích ứng ban đầu cho vợ chồng gia đình đa văn hoá vì không mở lớp, nếu chỗ mọi người vẫn mở thì nên đi học lớp này, chỉ 03 tiếng thôi. Học xong có chứng chỉ, lúc làm thẻ ID nộp kèm sẽ được cho thời hạn cư trú 02 năm nhé 😄

- Nên gọi tới văn phòng xuất nhập cảnh nơi cư trú càng sớm càng tốt để biết cụ thể các giấy tờ được yêu cầu.

- Bạn nên nhờ chồng hoặc bố/mẹ/ng thân gđ Hàn Quốc đưa đi vì chưa biết địa điểm, bên cạnh đó cũng không biết tiếng. Mình nói tiếng Anh, tiếng Hàn bập bẹ nhưng thấy họ chỉ nói tiếng Hàn với mẹ chồng mình dù mình cũng đã bảo là tôi nói được tiếng Anh 😢 

- Nhờ chồng đặt lịch qua hikorea. Thật ra mình nghe nói việc đặt lịch không bắt buộc tại một số thành phố nhỏ nhưng sẽ tốt hơn rất nhiều nếu đặt trước, nhất là trong tình hình dịch covid như thế này.

- Đến nơi trong thời gian chờ tới lượt thì hãy dạo xung quanh và lấy các tờ rơi/thông tin về khu vực mình sống có sẵn ở đó. Mình ôm về được 1 đống tài liệu hay ho :)))

Mình sẽ cố gắng trả lời các câu hỏi nhưng nếu còn nhiều thắc mắc bạn nên gọi tới tổng đài 1345 để được giải đáp và hỗ trợ nhé 😄

🇰🇷Credit to The Vibe of Korea - Vui lòng không copy nếu không được sự đồng ý nhé. Cảm ơn mọi người : )