Một câu hỏi mang tính suy luận logic dành cho học sinh tiểu học tại Singapore đã gây ra một làn sóng tranh luận lớn trên Facebook và các mạng xã hội khác. Nội dung câu hỏi là thế này:

webtretho

“Albert và Bernard chỉa vừa mới kết bạn với Cheryl và họ muốn biết ngày sinh nhật của cô ấy. Cheryl đã đưa ra 10 câu trả lời như sau:

15/5; 16/5; 19/5;

17/6; 18/6;

14/7; 16/7;

14/8; 15/8; 17/8

Cheryl sau đó đã lần lượt trả lời riêng với Albert, Bernard chỉ một dữ kiện lần lượt là tháng và ngày cho từng người (mỗi người chỉ biết một dữ liệu).

Albert: Mình không biết ngày sinh của Cheryl nhưng mình nghĩ cả Bernard cũng không biết luôn.

Bernard: Lúc trước thì tớ không biết ngày sinh của Cheryl thật nhưng giờ thì tớ đã biết.

Albert: Vậy thì mình cũng biết ngày sinh của Cheryl luôn.

Vậy theo các bạn, Cheryl sinh nhật vào ngày nào?”

Mặc dù bài toán gây ra sự chú ý và có phần thích thú cho cộng đồng mạng trên khắp thế giới thì các bậc phụ huynh ở Singapore lại lo lắng rằng con em họ đang phải chịu áp lực khá lớn với khối kiến thức nằm ngoài độ tuổi của bọn trẻ trong trường.

Được biết, chương trình toán học của Singapore hiện chú trọng phát triển các kỹ năng logic và hình học không gian, tương tự như các chương trình giáo dục ở các nước Đông Nam Á, Hoa Kỳ và Nam Mỹ.

Còn bạn, là một người lớn – bạn có biết cách tìm lời giải cho câu hỏi này không?

(Theo straitstimes)