Nghe lời mẹ tumeo tư vấn. Mình vào khu đô thị mới Văn Quán để tìm mua nhà. Cảnh quan đẹp và được ký thẳng hợp đồng với chủ đầu tư. Lại vào ở ngay.

Khu CT7 A- CT7B.

1- Vấn đề hộ khẩu:

Có một vấn đề làm mình băn khoăn là khu Văn Quán thuộc tỉnh Hà Tây. Vậy khi mua ở đây, mình phải bỏ hộ khẩu Hà nội à.

Hộ khẩu khéo mấy năm nữa bị vứt đi vì quá phiền hà. Nghe đâu sẽ học tập TQ làm cái thẻ cư trú.

Nhưng mà nghe mẹ tớ nói, Hộ khẩu Hà nội có người ở 10 năm chưa nhập được vào. Mình lại tự dưng bỏ đi, có phải dại không. Nghe cũng hoang mang.

2- Vấn đề nghĩa trang:

Vì hẻo tiền nên mình chỉ đủ mua một cái nhà. Nhưng mà cả ban công và cửa sổ đều nhìn ra nghĩa trang. Theo mọi người thì suốt ngày nhìn ra nghĩa trang, có ảnh hưởng đến tâm lý của các cụ không nhỉ.

Bên chủ đầu tư bảo sẽ di dời. Nhưng mà thấy họ xây quây tường bao vào rồi. Mình nghĩ thầm là chắc chả di dời đi đâu nữa.

Nhưng có đôi chút hy vọng là đi vào sâu trong làng Tân Triều thấy nhiều ngôi mộ rất to và hoành tráng. Còn mộ ở nghĩa trang thì bé và nhỏ.

Mình thấy khu nào mà nhà nhỏ lụp xụp thì dễ bị giải toả, còn nhà to 3, 4 tầng là quy hoạch ngon. Vậy nhìn thấy mộ nhỏ có thể suy ra là nó sẽ được di dời nên người ta ko làm mộ to không nhỉ ?

Còn nhà có view không nhìn ra nghĩa trang thì lại quay hướng Tây hoặc nhà ở trong tối, hoặc giá cao chót vót, tăng thêm 30-45 triệu. Lại ko đủ tiền.

3- Hàng xóm:

Khu đó người ở hơi ít nên cũng vắng vẻ, buồn tẻ. Và vì vắng người nên dịch vụ cũng hơi ít. Phải đi xa nên cũng ngại

Không biết ở đây có ai ở khu Văn Quán không, cho mình hỏi nhờ nhé.

Mình cảm ơn.