Chỉ cần vào google và gõ "áo lá cần" là có hơn trăm ngàn kết quả tìm kiếm. Đây là loại áo có hình chiếc lá cần sa được in trên mặt trước của áo và đang rất được giới trẻ ưa chuộng. Vậy áo đó có gì đặc biệt mà giới trẻ lại thích mê đến vậy ?

Chiếc áo lá cần thực chất là một chiếc áo phông dạng unisex, form Châu Âu, hoạ tiết lá cần sa in 3D bắt mắt. Áo có xuất xứ từ Thái Lan, hay Trung Quốc. Thậm chí nó còn được sản xuất tại Việt Nam với phông nề đen, hoạ tiết lá cần sa 3D dạ quang, có thể sáng trong bóng tối. Áo được sản xuất từ cách đây 2 năm về trước, nhưng tới dạo gần đây nó mới nổi lên và được nhiều bạn trẻ ưa chuộng.

Ở một số trang web quảng cáo còn có hình trẻ em bận chiếc áo lá cần để quảng cáo. Và thậm chí có những bậc phụ huynh đã đặt hàng mua áo cho cả gia đình mình.

Hiện nay áo đang được bày bán tràn lan trên mạng với đủ các chiêu thức quảng cáo cũng như giá cả. Một chiếc áo lá cần được sản xuất ở Việt Nam sẽ có giá khoảng 100.000 đồng/chiếc. Và nếu nó được nhập về từ Thái Lan thì giá sẽ đội lên khoảng 250.000 đến 300.000 đồng/chiếc.

Sự thật đằng sau chiếc áo được ưa chuộng

Một số các chủ shop trước kia vẫn bán loại áo này, nhưng sau khi biết ý nghĩa đằng sau đó đã mạnh dạn huỷ hết các đơn đặt hàng và quyết tâm không tiếp tay cho kẻ xấu. Theo một người chia sẻ trên facebook :

"Chiếc áo lá cỏ thực chất là lá Cần Sa. Chính xác hơn thì nó là một loại ma tuý và Trung Quốc muốn đầu độc dân mình. Từ khi biết được mình đã mạnh dạn huỷ hết các đơn đặt hàng và không bán loại áo này nữa. Mình không muốn vì một chút lợi nhuận mà làm gì tổn hại đến con cháu sau này. Bán hàng cũng phải có tâm, mọi người giúp mình chia sẻ để nhiều người được biết hơn nhé."

Nhưng không phải ai cũng giống như bạn chủ shop kia. Có những bạn vô tư đến mức khoác lên mình chiếc áo đó mà chẳng biết đó là gì.

"
Em thích vì đang là mốt. Em cũng không biết lá gì, vợ em mua cho thì em mặc”. Hay

“Em mua loại áo này vì họa tiết có vẻ bí ẩn, chứ em không để ý đến nội dung, em không nghĩ mặc là cổ súy cho điều gì cả”

Chúng ta vẫn hằng ngày, hằng giờ bằng các hình thức tuyên truyền để đưa thông điệp “nói không với ma túy” đến với rộng rãi cộng đồng, đặc biệt là giới trẻ, vậy mà chính những bạn trẻ lại đồng loạt khoác lên mình những chiếc áo có hình ảnh lá cần sa, mình cho rằng đó không phải là những thông điệp đúng đắn mà các xu hướng thời trang thịnh hành nên hướng đến.

Và nó có thể tác động sâu xa đến lối sống, nhận thức của một bộ phận người trẻ là rất nguy hiểm. Nhiều bạn sẽ vô tư cho rằng, những chiếc lá cần sa chẳng khác gì với những chiếc lá bình thường khác. Suy nghĩ, hành động, lối sống của nhiều người vì thế sẽ có nguy cơ bị ảnh hưởng ngay từ chính những hành vi này.

Mặc áo lá cần sẽ bị phạt 40 triệu ?

Về việc bán và bận phông in hình lá cần sa sẽ là một hình thức tuyên truyền cho ma túy và đã tuyên truyền là vi phạm pháp luật.

Những người kinh doanh nắm bắt được thị hiếu của thanh niên, trong khi nhiều thanh niên chưa biết đấy là lá cần sa, vì thế việc quảng cáo này cần phải được ngăn chặn ngay. Nhưng cũng không loại trừ đây có thể là một chiêu trò của tội phạm buôn bán ma túy nhằm kích thích tiêu thụ và tạo điều kiện buôn bán cần sa được dễ dàng hơn.

Và với quy định của pháp luật thì
h
ành vi vi phạm quy định về quảng cáo sản phẩm, hàng hóa và dịch vụ quảng cáo, người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 40-50 triệu đồng.