Trời ơi uất ức quá các mẹ ạ, mình vừa bị mất một số tiền lớn. Nhưng như thế cũng không thấm vào đâu có với việc mình bị mất uy tín với khách hàng. Các mẹ biết rồi đó, bán hàng online mà bị mất uy tín coi như tiêu :(

Không biết các mẹ bán hàng online khác sao chứ mình nhức đầu chuyện shipper quá chừng. Mình kể các mẹ nghe một số “tai nạn” với shipper mà mình đã gặp để các mẹ biết và tránh nè:

Chuyện shipper 1: Trong khi mình bán hàng xởi lởi, niềm nở với khách bao nhiêu thì shipper lại quăng đá tảng vào mặt khách hàng mình nhiều bấy nhiêu. Họ nói năng cộc lốc, chưa kể trễ giờ xíu khách hàng phàn nàn thì shipper mắng lại khách hàng luôn và bảo họ khó tính thế :( Trời, chỉ là shipper thôi mà họ cứ nghĩ họ là thượng đế, khổ :(

Chuyện shipper 2: Có những đơn hàng khách không có tài khoản chuyển khoản nên mình nhờ shipper thu tiền giúp thì họ đã một đi không trở lại, gọi điện thì máy lúc nào cũng ò í e. Hic, khóc một dòng sông luôn :(

Chuyện shipper 3: Rút kinh nghiệm những shipper có “máu tham”, khó chịu mình tìm những shipper hiền lành, trung thực. Nhưng đúng là được này mất kia, họ giao hàng cho khách mà toàn sai giờ thôi. Mình hẹn 13h giao hàng cho khách thì chẳng hiểu họ đi đứng kiểu gì 15h mới tới, hậu quả hàng hóa của mình tới tay khách thì cũng muốn hư luôn, vừa mất uy tín vừa mất tiền vì mình bán hàng tươi sống nên phải đảm bảo thời gian giao hàng chính xác nhất :(

Như vừa rồi đây, có khách hàng đặt mình một lượng lớn hải sản tươi sống, nhưng bảo giao trước một thùng để ăn thử xem, nếu ngon họ sẽ đặt nhiều. Cẩn thận mình tìm bác xe ôm gần nhà nhờ bác đi giao giúp và dặn dò kỹ lưỡng từng đường đi nước bước, giờ giấc giao hàng. Vậy mà bác vừa ra đầu ngỏ thấy khách ngoắt xe nên dừng lại đón luôn, rồi chả biết sau đó bác “tranh thủ” chạy mấy cuốc nữa mà hậu quả bác trễ giờ, hàng vừa giao tới nơi khách hàng mở ra đã gọi điện mắng xối xả:

- Em ơi nhìn hải sản trên mạng em quảng cáo tươi ngon quá nên chị mới mua, không ngờ em bán hàng gian dối vậy em, nói một đằng bán một nẻo sau này ai còn dám tin nữa. Chưa kể, hẹn 9 giờ giao mà 11 giờ mới tới cũng chẳng thèm gọi điện nữa làm trễ giờ của chị….

Mình dù chưa biết chuyện gì phải xin lỗi khách trối chết. Nhưng sau đó mở thùng hàng khách trả lại mà muốn khóc các mẹ ạ, đúng là mình nhìn cũng muốn “chửi” vào mặt người bán. Thịt và cá đã rã đông, đá tan hết nổi lềnh bềnh trong thùng xốp mềm oặt.

Lần đó “oan thị kính” quá chẳng biết giãi bày cùng ai nên mình mới lên mạng chia sẻ đôi dòng mong khách hàng… vô tình đọc được mà hiểu cho mình (vì chị ấy có trong danh sách bạn bè) thì bất ngờ nhận được quá trời chia sẻ, đặc biệt là các bức xúc về shipper. Cùng đó, mình cũng may mắn được các mẹ gợi ý dùng thử dịch vụ Lalamove xem thế nào. Vì các mẹ ấy cũng trải qua “nhiều đời shipper” mới chọn được mặt để gửi vàng.

Không còn lựa chọn nào khác trong khi công việc chính là bán hàng online, vì vậy mình đã thử dùng Lalamove, trái với sự e dè lúc đầu giờ mình quyết định… gắn bó với Lalamove vì cảm giác họ tuyển và quản lý tài xế quy cũ, khác các đơn vị khác. Đặc biệt là tài xế luôn đúng giờ, giao nhanh, lại có thùng giữ nhiệt để giữ hàng hóa.

Mình biết hiện tại công việc bán hàng online đang là nguồn thu của nhiều người, nhất là những mẹ có con nhỏ như mình nên mình chia sẻ cùng các mẹ thêm một giải pháp shipper để các mẹ có nhiều lựa chọn hơn nha!

Hihi, hôm nay mình có rất nhiều đơn hàng nên giờ mình chuẩn bị nhờ Lalamove đi giao hàng cho mình đây, hẹn gặp các mẹ sau nha!