Mùa hè đến kéo theo những cơn nắng như đổ lửa, việc thiết kế nội thất trong phòng ngủ như thế nào để các thành viên trong gia đình có được giấc ngủ ngon mà không bị cái nóng quấy rầy là mối quan tâm lớn của nhiều gia đình. Thậm chí, nhiều gia đình còn tốn cả một khối tiền lớn để chống nóng nhưng rồi ngốt vẫn hoàn ngốt.

Không biết có vợ chồng nhà nào giống như nhà em không. Cứ mùa hè đến là y như rằng vợ chồng tự động xa nhau. Đã thế, lại còn hay cãi nhau và cáu giận vì những chuyện không đâu nữa. Cứ đi làm thì không sao nhưng về đến nhà là như kiểu sốc nhiệt, nhất là cái phòng ngủ của 2 vợ chồng. Bước chân vào phòng ngủ mùa này chẳng khác gì cái lò thiêu các mẹ ạ. Đêm đến mùa này là 2 vợ chồng em cứ lăn long lóc mỗi người một xó tự tìm chỗ mát để ngủ, chẳng thể nằm cạnh nhau vì nóng quá.

Mặc dù cũng có cái điều hòa to bự ở giữa phòng nhưng chẳng hiểu sao, em nằm điều hòa lâu là sáng ra thấy trong người như bị cảm. Thêm vào đó, có những tháng nhà em tốn cả núi tiền điện vì dùng điều hòa. Em xót quá. Thời gian sau đó, chồng em được ông anh mách cho vài bí quyết nho nhỏ cách sắp xếp nội thất phòng ngủ giúp chống nắng nóng cho căn nhà, anh chồng em về áp dụng ngay tại phòng ngủ của 2 vợ chồng, thấy hiệu quả lắm luôn. Em chia sẻ ở đây, các mẹ tham khảo nhé.

Sử dụng rèm chống nắng

Thiết kế hiện đại là phải ngập ánh sáng, phòng ngủ cũng phải có cửa sổ để nắng tràn vào đúng không ạ? Ấy thế mà theo một nghiên cứu khoa học thì 30% lượng nhiệt không mong muốn đến từ cửa sổ. Do đó, một chiếc rèm cửa chống nắng là điều không thể thiếu cho căn phòng trong mùa hè nóng nực oi ả. Để chống lại nóng nực, các mẹ nên ưu tiên chọn những những chiếc rèm có màu sắc nhẹ nhàng, trung tính có khả năng hấp thụ ánh sáng tốt như: màu xanh nhạt, xanh lá cây, mà xám, màu nâu … những màu trung tính hoặc màu lạnh một chút sẽ giúp căn phòng ngủ của bạn giảm nhiệt và tạo cảm giác dễ chịu, thoải mái cho cuộc sống.

Bạn cũng không nên chọn những màu nóng dễ gây cảm giác khó chịu ức chế tạo cảm giác nóng nực thêm, hay những gam màu quá sáng vì sẽ khiến bạn khó ngủ vì chói mắt.

Rèm cửa là một đồ dùng nội thất chống nóng tốt cho phòng ngủ không nên bỏ qua

Về chất liệu, nên lưu ý đến những chiếc rèm cửa dày dặn một chút và có khả năng chống nắng cao, chất liệu không giữ nhiệt sẽ giúp cho phòng ngủ của gia đình mát mẻ và dễ chịu hơn.

Với biện pháp đơn giản này bạn có thể giúp làm giảm 7% chi phí trên hóa đơn tiền điện và giúp nhiệt độ căn phòng luôn ở mức thấp. Đặc biệt là đối với những chiếc cửa sổ kính và có hướng Tây và hướng Nam.

Sơn phòng ngủ màu xanh dương

Dù không phải là “tín đồ” màu xanh nhưng việc chủ nhân căn phòng thiết kế những nội thất màu xanh dương trong phòng ngủ vẫn có thể tạo không khí mát mẻ cho phòng ngủ của mình bằng màu này. Bởi màu xanh dương giống như màu nước biển, sẽ tạo cảm giác trong lành, mát mẻ như thể bạn được đẫm mình trong biển nước giữa những ngày hè oi bức.

Việc sử dụng gối đệm, ga giường bằng màu xanh dương kết hợp với việc thay đổi bóng đền led sẽ khiến cho bạn có cảm giác như đang nằm trong đại dương tươi mát, xua tan cái nóng của ngày hè.

Sử dụng nội thất bằng gỗ hoặc bằng đá

Thay vì dùng đồ nội thất bằng chất liệu thủy tinh sẽ hấp thụ ánh nắng và giữ nhiệt lâu. Để chống nắng nóng oi bức, nội thất phòng ngủ nên là đồ dùng bằng gỗ hoặc đá. Những chất liệu này có khả năng thẩm thấu và bay hơi cao nên không giữ nhiệt. Ngoài ra, bạn có thể sử dụng các đồ dùng dạng đất nung, gạch ốp hoặc đá hoa cương, ... cũng là những đồ dùng được dùng để chống nóng.

Trồng nhiều cây ngoài ban công, cửa sổ

Cây xanh đóng vai trò như những chiếc điều hòa tự nhiên giúp điều hòa không khí và làm không gian sống của chúng ta được tươi mát.

Việc đặt thêm những chậu cây xanh trong nhà, hoặc thiết kế một dàn cây leo ngoài ban công sẽ có tác dụng rất lớn giúp làm giảm nhiệt độ trong nhà. Cây xanh còn có tác dụng ngăn bụi và lọc không khí, giúp bạn cảm thấy dễ chịu hơn trong những ngày nóng bức.

Ngoài ra, nếu phòng ngủ của bạn áp với tầng thượng thì thường sẽ rất nóng. Do đó, cần phải chống nóng từ tầng thượng và ban công. Để giảm bớt sức nóng hắt xuống phòng thì bạn có thể chọn giải pháp bố trí cây xanh trên sân thượng hoặc dàn cây leo từ tầng thượng xuống, cách này đã được nhiều gia đình áp dụng và hiệu quả khá tốt.

Ý tưởng sáng tạo thiết kế nội thất cho nhà nhỏ, không gian hẹp

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/07/B6yhx3ezIP-480x360.jpg