Hồ Đồng Đò là một địa điểm du lịch cắm trại lý tưởng dành cho bạn đến và trải nghiệm vào những dịp cuối tuần cùng bạn bè và gia đình của bạn. Đây sẽ là một địa điểm lý tưởng dành cho du khách đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Hãy cùng We Camping tìm hiểu nhé!

Những thông tin mà bạn cần biết về hồ Đồng Đò

Hồ Đồng Đò là một hồ nước có diện tích 60ha nằm tại địa phận của xã Minh Trí, huyện Sóc Sơn, cách trung tâm thành phố Hà Nội 43km.

Bởi hồ nằm ở vùng ngoại ô thành phố Hà Nội, do đó việc di chuyển tới hồ khá dễ dàng và thuận tiện. Thuận tiện nhất là di chuyển bằng phương tiện cá nhân, đặc biệt là đi xe máy. Ngoài ra, nếu không có xe cá nhân các bạn cũng có thể đi xe buýt, đi xe buýt cùng bạn bè cũng là một trải nghiệm thú vị đó nha!

• Khi di chuyển bằng phương tiện cá nhân, các bạn sẽ đi qua một trong 2 cây cầu là Nhật Tân và Thăng Long để có thể tới được hồ. Lộ trình đường đi có thể theo chỉ dẫn của  google map.
  • Nếu di chuyển bằng xe buýt, bạn cũng có thể tham khảo đường đi và chuyến xe để có thể tới được hồ Đồng Đò. Xe sẽ dừng tại điểm trường Cao Đẳng Công Nghiệp Phúc Yên. Sau đó, bạn có thể bắt xe ôm để có thể tới được hồ, quãng đường từ điểm dừng đến hồ khoảng 12km.
hình ảnhKhung cảnh hồ Đồng Đò, Sóc Sơn

4 Trải nghiệm mà bạn không nên bỏ lỡ khi tới hồ Đồng Đò, Sóc Sơn

Khi tới hồ Đồng Đò điều đầu tiên bạn nhìn thấy sẽ là một hồ nước rộng tới 60ha, bao quanh là những ngọn núi vô cùng nên thơ và hùng vĩ. Các bạn sẽ có được những trải nghiệm thú vị cùng bạn bè hoặc gia đình của mình tại đây.

1. Cắm trại tại hồ Đồng Đò

Đây là trải nghiệm mà bạn nhất định phải thử khi đến đây. Hồ có vị trí sâu trong thung lũng, được bao quanh bởi các cánh rừng thông thoáng mát, hoang sơ. Ngồi giữa khung cảnh núi rừng bình yên, chạy xa khỏi chốn đô thị ồn ào, tấp nập, khói bụi. Hãy cùng bạn bè của mình cùng cắm trại một đêm tại đây bạn sẽ thấy được bao lo toan, muộn phiền đều tan biến.

Ở đây, bạn sẽ nghe thoang thoảng được tiếng của rừng, của chim ca. Cùng bạn bè quây quần quanh bếp lửa, ca hát, ăn uống, nhâm nhi với nhau một chút bia, chút rượu. Đây chắc chắn sẽ là một trải nghiệm mà bạn không bao giờ quên được. Tại hồ sẽ có 3 bãi cắm trại cho bạn lựa chọn (bãi Bán Đảo, bãi Ven Hồ, bãi Tự Do) với đầy đủ các tiện ích đem tới cho bạn sự thoải mái nhất khi cắm trại ở đây.

• Bãi Bán Đảo: Đây là một bãi đất rộng, nhô ra bên ngoài mặt hồ, bao quanh là làn nước xanh. Tại đây, sẽ có những chiếc chòi phòng trường hợp có mưa bão lớn để giúp các bạn có thể trú ẩn. Các chòi được cung cấp đầy đủ ổ điện để có thể sạc pin và đun nước nóng, bên cạnh đó còn có bãi gửi xe và nhà vệ sinh nhằm phục vụ mọi người.
  • Bãi Ven Hồ: Đây là một homestay nằm trên một bãi cỏ rộng sát với mặt nước. Ở đây, các bạn có thể thuê những món đồ phục vụ cho việc cắm trại, picnic của nhóm. 
  • Bãi Tư Do: Đây là các bãi cắm trại bên ven hồ, không thuộc sự quản lý và không có nhà vệ sinh và những dịch vụ đi kèm. Các bạn sẽ phải tự túc tất cả mọi thứ từ lều trại cho đến đồ ăn. Ngoài ra, tại đây còn thu thêm phí vệ sinh môi trường, do đó hãy cân nhắc khi ở bãi tự do chỉ khi mà 2 bãi còn lại đã đông kín chỗ.
hình ảnhCắm trại hồ Đồng Đò

2. Chèo thuyền Kayak trên hồ Đồng Đò

Hồ khá là rộng với diện tích lên tới 60ha đi kèm với khung cảnh núi rừng, phù hợp với việc chèo thuyền ngắm cảnh. Chỉ với một bộ kayak chuyên dụng bạn đã có thể thả mình lênh đênh trên mặt hồ, tận hưởng không khí trong lành, ngắm nhìn đất trời bao la.

hình ảnhChèo thuyền kayak trên hồ Đồng Đò

3. Trải nghiệm bộ môn câu cá

Ngoài khoảng thời gian cắm trại, ăn chơi cùng bạn bè thì bạn có thể thư giãn với hoạt động câu cá nhằm rèn luyện tính kiên nhẫn của bản thân mình. Tại đây, sẽ có dịch vụ cho thuê cần câu, do đó bạn không cần phải mang theo bộ cần câu cồng kềnh, vướng víu.

4. Đạp xe khám phá xung quanh hồ

Bên cạnh những hoạt động “Ngồi một chỗ” thì còn hoạt động đạp xe khám phá dành cho các bạn. Đạp xe tại đây không chỉ giúp cho bạn tận hưởng hết khung cảnh xung quanh hồ, ngoài ra bạn còn có thể nâng cao sức khỏe của mình, bởi cung đường đạp xe tại đây dài tới 8km với hai bên đường là cỏ lau.

Lời kết

Mong rằng sau những chia sẻ trên về hồ Đồng Đò, bạn và bạn bè của mình đã có thể sẵn sàng xách balo đi tận hưởng chuyến du lịch cuối tuần. Hãy tiếp tục theo dõi We Camping để có thể biết thêm được nhiều địa điểm cắm trại, vui chơi nữa nhé!