Phụ nữ nếu có con trai rồi cũng sẽ làm mẹ chồng, bản thân bạn từng làm dâu thì sẽ hiểu được nỗi lòng của con dâu tương lai. Vậy tại sao những người phụ nữ ấy không cảm thông, chia sẻ những khó khăn, nỗi niềm trong việc “đối nội đối ngoại” ấy để cuộc sống thêm yên bình, hạnh phúc?

Có những lời nói dù chẳng làm xây xước, va đập ai nhưng lại nặng nề khiến người nghe tổn thương, khó chịu rất nhiều. Là con dâu, bạn sẽ chẳng bao giờ muốn nghe chúng. Và nếu là mẹ chồng, hãy thay đổi lời nói của mình nhé!

“Tại sao con lại làm thế?/ Con làm cái đó chi vậy?”

(Internet)

Tâm lý mọi người vợ đều muốn làm những gì tốt nhất để chăm sóc cho gia đình mình – con dâu của bạn cũng vậy. Vì thế câu hỏi kiểu này của mẹ chồng sẽ mang cảm giác bị xét nét, đánh giá và xem thường. Đừng nên gây mất hòa khí gia đình chỉ vì cô con dâu ấy làm việc nhà không đúng cách bạn mong muốn, bạn có thể trực tiếp góp ý với con, làm mẫu nhẹ nhàng và thoải mái trao đổi với con gái về mọi nề nếp gia đình trước giờ vốn có. Tốt nhất, nên loại bỏ những mẫu câu hỏi “đá xoáy” như trên nhé!

“Điều mà con trai mẹ thích là…”

Ai cũng biết, niềm tự hào của mọi bậc cha mẹ chính là con cái, họ sẽ chẳng tiếc lời hay thời gian để kể về một loạt danh sách những điểm tài năng, sở thích đặc biệt của con mình đâu. Tuy nhiên, các bà mẹ chồng đừng quá vô tư mà suốt ngày tán dương “Con trai mẹ thích cái này; cái kia…”, “Con trai của mẹ giỏi việc này, việc nọ…”. Vâng, cô gái mà đứa con trai bạn lấy làm vợ hẳn đã phải tìm hiểu kỹ và nhận ra được hết những ưu điểm (kể cả khuyết điểm) của chàng rồi mới chấp nhận kết hôn. Khi về làm dâu, cô ấy cũng trở thành con cái trong nhà , thế nên bạn đừng phân định rạch rồi “con tôi, con người ta” như vậy, cách nói ấy sẽ gây tổn thương không nhỏ đâu.

“Thời của mẹ cũng chỉ thế này mà mẹ vẫn lo được thế kia…”

(Internet)

Mọi thứ luôn thay đổi theo thời gian và bạn không nhất thiết phải làm cuộc sống khó khăn hơn bằng cách khiến chúng trở về “Cái thời của mẹ ấy mà…”. So sánh thời đại, kỹ năng và nhận thức của từng người để đánh giá họ là một điều sai lệch, bạn không muốn mối quan hệ với con dâu nặng nề hơn thì đừng như vậy nhé!

Dù vậy, vẫn có những cách làm truyền thống hiệu quả hơn cách hiện đại, hãy thử chia sẻ và gợi ý làm cùng con thì mọi chuyện sẽ trở nên ôn hòa hơn rất nhiều.

“Sao cháu bà không được học vẽ?/ Cháu bà gầy quá, không được ăn đủ sao?”

Những câu nói này có chắc là bạn đang hỏi cháu mình, hay là gián tiếp hướng về phụ huynh của bọn trẻ? Nuôi dưỡng, chăm sóc các con là nhiệm vụ chính và không ai có thể thay thế được bố mẹ chúng, ông bà chỉ nên đóng vai trò hỗ trợ, giúp đỡ mà thôi. Quan tâm thái quá, hay xét nét về cách nuôi dạy cháu của con dâu là một điều không hay cho lắm. Nếu bạn thương cháu, thương con thì hãy yêu thương và làm những gì tốt nhất để cùng tạo ra một đại gia đình hạnh phúc, bạn nhé!

Riêng bản thân các chị em đã gặp phải những lời nói, hành động nào từ mẹ chồng khiến mình bị tổn thương rồi? Có thể chia sẻ tại đây như một cách nhắc nhở tương lai chính chúng ta đừng bao giờ lặp lại như thế, được chứ!