Vợ chồng em sống chung với bố mẹ chồng nên việc ăn uống của gia đình cũng tỉ mỉ lắm ạ. Em còn nhớ hồi mới về làm dâu, kho nồi cá mà tanh lợm. Lúc bưng ra, em chỉ muốn chui đầu xuống đất thôi. May mà mẹ chồng cũng không phải thuộc dạng khó tính, mẹ ân cần chỉ dạy em cách chọn cá sao cho tươi, chọn nước mắm sao cho ngon, an toàn và chỉ em kho một nồi cá thật ngon. Từ khi em sinh cu Bi, mẹ chồng lại càng kỹ hơn trong chuyện ăn uống…

Mẹ hay chia sẻ, muốn có một bữa ăn ngon, ngoài việc chọn lựa những thực phẩm tươi, sạch, còn phải chọn được loại nước mắm thật lành. Nước mắm là gia vị thường xuyên có trong bữa ăn. Vì vậy, nó chiếm vai trò quan trọng và có ảnh hưởng lớn tới sức khỏe gia đình. Đặc biệt, với những gia đình có con nhỏ thì việc chọn nước mắm lại càng phải kỹ lưỡng. Nước mắm phải làm từ nguyên liệu tự nhiên, không thêm chất bảo quản để vừa kích thích vị giác cho trẻ thêm ngon miệng mà còn an toàn cho sự phát triển của con. Không những vậy, mẹ còn chia sẻ bí kíp chọn nước mắm ngon nữa. Nhân đây em cũng chia sẻ cho các mẹ nhà mình biết ạ! ☺

Màu sắc

Nước mắm ngon có màu đỏ nâu cánh gián đặc trưng. Các mẹ không nên chọn nước mắm có màu xanh xám vì có thể nước mắm đó sẽ bị biến chất đấy nhé.

Mùi vị

Nước mắm có mùi thơm nhẹ rất đặc trưng, không có mùi tanh và mùi amoniac, do được sản xuất bằng cá tươi với thời gian lên men tự nhiên trong thùng gỗ kín đến 12 tháng ròng .

1 chén nước mắm ngon sẽ có vị mặn đậm đà khi vừa chạm lưỡi và hậu vị tự nhiên của cá cơm than còn lưu lại nơi cuống họng.

Nguyên liệu hoàn toàn tự nhiên

Các mẹ nên chọn loại nước mắm được làm từ nguyên liệu tự nhiên, không có chất bảo quản để đảm bảo an toàn cho sức khỏe. Nước mắm nên chọn loại được làm từ cá cơm than nhiều thịt, ít xương và có hàm lượng dinh dưỡng cao. Đặc biệt, trong cá cơm than có nhiều axit béo omega-3, protein, vitamin và khoáng chất giúp tăng cường sức khỏe. Một số nghiên cứu chỉ ra rằng, liên kết peptid trong cá cơm than thấp và phân phối đều, vì vậy lượng protein của cá dễ hấp thu và đồng hóa nhiều hơn so với thịt các mẹ nhé.

Thương hiệu đáng tin cậy

Chị em nội trợ cần chọn mua nước mắm từ những nhà sản xuất uy tín, có địa chỉ sản xuất rõ ràng, có đăng ký chất lượng và còn hạn sử dụng. Điển hình như nước mắm Maggi ạ! Gia đình em rất tin dùng thương hiệu này. Ngoài nước mắm, trong bếp nhà em không thể thiếu các sản phẩm của Maggi như: Nước tương, dầu hào, hạt nêm… đều cảm thấy ưng ý vì hương vị rất tự nhiên.

Tình cờ lên Facebook, em thấy các mẹ bàn tán và chia sẻ nhiều hình ảnh về chai nước mắm Maggi mới. Điều đặc biệt, nước mắm này được chiết xuất tới 90% tinh cốt cá cơm than Phú Quốc và muối Bà Rịa - toàn là những đặc sản tự nhiên cả, thế nên em thử dùng luôn.

Người ta thường nói: “Con đường nhanh nhất để dẫn đến trái tim một người là qua đường bao tử”, nấu ăn ngon chắc chắn là một điểm cộng đối với chị em nội trợ, nhưng nấu sao vừa bổ, vừa lành cho cả nhà mới là mẹ thông thái đó nha.