Lướt lướt Facebook thấy cái tin này được share quá trời, mình thấy cũng cực kì có ích với chị em nhà mình nên mang về đây. Mọi người cùng cảnh giác. Chiêu này không quá tinh vi nhưng chỉ cần 1 chút lơ đãng của chúng ta thì kẻ gian lừa tiền triệu một cách dễ dàng đó.

Nguyên văn chia sẻ trên Facebook Phương Lê:

"Thủ đoạn lừa đảo tinh vi :

Có người hồi sáng ăn hủ tiếu nhà mình kể lại nên mình quay clip để mọi người có đếm tiền bằng tay thì phải thật cẩn thận nha, đừng mang mồ hôi nước mắt ra cúng cho tụi bất nhân.

- Mình ko chuyên nghiệp nên đếm tay rung quá và ko làm nhanh được, ko khéo như người chuyên gia lừa đảo,..."

Lúc mới xem clip, mình cũng không hiểu kiểu lừa tiền này là như thế nào. Xem kĩ lại thì mới thấy, chỉ cần gấp tờ tiền 500k như trên clip thì 1 tờ đã thành 2 rồi, ai không cẩn thận, đếm sơ sơ là bị lừa không biết bao nhiêu luôn. Nhìn vậy mà lại không phải vậy. Khuyến cáo mọi người, sau này có làm ăn, giao dịch nhiều tiền thì hãy đếm tiền thật kĩ nhé. Đây là một hình thức mới, mọi người nhớ nói cho người thân của mình nghe nữa để họ cùng tránh.

Xem vụ này, mình cũng nhớ lại vụ cắt dán tiền lúc trước. Mọi người cũng nên xem kĩ. Trong 1 cọc tiền lớn chèn vô 2-3 tờ này thì chắc không ai để ý. Vì tờ 20k và tờ 500k có màu giống giống nhau, cắt dán như vầy thì không để ý chắc cũng không nhận ra.

Đụng tới tiền bạc, phải hết sức cẩn thận mọi người nhé, sắp đến Tết rồi đấy!