Gần đây một người  bạn giới thiệu cho mình một trang web “uy tín” khá nổi tiếng! Trên đó có một chương trình là viết bài, tích điểm và đổi quà! Thực ra thì các món quà tinh thần là chính, giá trị vật chất không hề cao. Mình nghía qua cho vui mắt thôi chứ cũng không phải là mục đích ham hố kiếm quà gì và còn nửa tin nửa ngờ là không có thực cơ!

Thế rồi rảnh rỗi, thi thoảng mình cũng copy các bài viết của mình lên đó, thật bất ngờ khi nhiều người theo dõi và bình luận rất nhiệt tình. Tự dưng cũng thấy vui vui!

Thế rồi khi đăng nhiều bài viết hơn thì điểm tích lũy cũng tăng lên và đủ để đổi quà. Mình nửa tin nửa ngờ nên ẩn thử nút “Đổi quà” xem có nhận được gì không? Sau khi ấn xong thì họ yêu cầu xác minh và chờ thông báo trong khoảng 3-4 ngày. Mình cũng kiên nhẫn chờ đợi mãi đến ngày thứ 4 vẫn không có hồi âm! Mình tặc lưỡi: “quả nhiên là lừa đảo!”. Thế rồi bất ngờ vào ngày thứ 7 lại có thông báo mail hướng dẫn cách thức nhận quà. Mình khá bất ngờ nhưng vẫn làm theo. Và đúng là có nhận được quà thật! Mình bật cười và thầm xin lỗi vì nghi oan cho trang web đó! Ấy vậy nhưng bản chất thì mình vẫn không bao giờ đặt nhiều niềm tin vào những thứ online hay “ảo” dù cho nó mang lại cho cuộc sống không ít những tiện nghi!

hình ảnh

Câu chuyện chẳng có gì cho đến khi mình tiếp tục đăng bài và lại đủ điểm tích lũy để nhận quà! Thế nhưng lần này mỗi lần mình ấn vào nhận quà thì hệ thống lại báo: “Phần quà này hiện đã hết, vui lòng chọn phần quà khác!”. Mình vẫn ngây thơ ấn thử các món quà khác và vẫn hiện ra thông báo giống nhau. Mình nghĩ chắc nhiều người nhận quà quá nên hết rồi. Thôi đợi lần sau vậy! Thế rồi, rất nhiều lần sau khi ấn thử đi, thử lại nhưng vẫn chỉ là thông báo: đã hết quà! Mình đã cười lớn! Đúng là chiêu nhử mồi thú vị của trang web đó! Bỗng dưng lại có cảm giác bản thân giống một con lừa đang bị dắt mũi vậy! 

Cơ bản là mình cũng tích cực đăng bài trên đó, cũng thấy nhiều tương tác nên rất vui, cũng dần trở nên thích sử dụng trang web ấy. Chỉ có điều nếu chỉ tặng quà duy nhất cho người dùng trong 1 lần đầu tiên thì nên thông báo chứ nhỉ? Ít ra sẽ tránh mang lại cảm giác: “bị lừa” cho người dùng! Cái gì thì cái, con người ai cũng thích nhận quà và ai cũng ghét nhận một cú lừa cả còn gì?

Sau này mình vẫn duy trì tài khoản trên đó, chỉ là thi thoảng đăng bài, thi thoảng tương tác, thi thoảng ngó nghiêng linh tinh giải trí. Tóm lại họ đã chăn được một con lừa là mình, chỉ là con lừa hơi còi thôi! Dù sao cũng đáng chúc mừng! 

Cuộc sống này đã quá nhiều màu mè và giải dối rồi, cần gì phải chấm thêm vào cho nó loang lổ ra xung quanh nữa nhỉ? Mình vốn dĩ vẫn ghét cay ghét đắng những thứ giả dối! Nhiều khi cũng thấy tính cách này làm mình có phần tụt hậu. Có phải chiêu trò là cần thiết không? Thực ra, chiêu trò là cần thiết, nhưng chiêu trò lừa đảo thì không! Ta cần tô vẽ lên cho bức tranh cuộc sống thêm phần sống động chứ không phải vảy vào đó vài giọt nước cống có vẻ như bổ sung màu đen nhưng lại đính kèm cả mùi hôi thối nồng nặc! Quả thật sống tốt ở xã hội ngày nay việc tối cần thiết đó là sự tỉnh táo!