Chỉ những ai từng bị tụt huyết áp mới hiểu cảm giác tự nhiên say xẩm mặt mày, tim đập loạn xạ và thở gấp. Với mình, tình trạng này lại xảy ra vào lúc nửa đêm khi đang ngủ. Giờ ngồi nhớ lại, thì thời gian đó quả thật là "trải nghiệm đáng sợ". Bởi gần như tuần nào cũng xảy ra việc mắt nhắm mắt mở chạy vụt vào nhà vệ sinh, để ngồi thở và nôn (mặc dù không nôn được).

Sau 2 tháng áp dụng bài thuốc dân gian cùng gừng (bài chia sẻ đầy đủ của mình ở đây bạn có thể xem thêm) thì mình đã gần như chấm dứt được cảm giác khó chịu ấy. Chỉ thi thoảng bị thở gấp khi mình đổi bài tập yoga sang cardio mà chưa warm up kĩ càng thôi. Bạn có thể áp dụng cho bản thân và người thân trong gia đình nha:

Công thức 1: Gừng xào đường

Mình sử dụng 1kg gừng sẻ, 2,5kg đường vàng và chút xíu muối

+ Gừng bạn rửa sạch, cạo vỏ và xay nhuyễn

+ Đường thì cho vào nồi, nấu cùng 500ml nước để tan hoàn toàn

+ Khi nước đường sôi thì cho gừng đã xay vào, đảo đều và nấu đến khi sền sệt lại thì tắt bếp. Đoạn này bạn cho thêm tí xíu muối nha.

+ Món này để trong ngăn mát tủ lạnh, mỗi sáng mình lấy 1 muỗng ra pha cùng 200ml nước ấm, nhâm nhi trước khi ăn sáng 30'(mùa đông thì mình uống ngày 3 lần)

Công thức 2: Trà gừng mật ong

Món này thì dễ làm hơn công thức 1, uống khi nào mình làm khi đó. 1 nhánh gừng nhỏ rửa sạch và thái mỏng. Đem đun cùng 100ml nước trong 5', sau đó hạ nhỏ lửa và cho 2 thìa mật ong vô. Khuấy đều rồi tắt bếp là xong. 

Một tips mình chỉ bạn mỗi khi bị hạ huyết áp đột ngột, là hãy "cố gắng ngồi xuống, nhắm mắt lại nghe nhịp tim, cố gắng bình tĩnh" và nhẩm trong đầu câu nói "mọi chuyện đều ổn, mọi chuyện đều ổn" - Câu nói này mình học được từ trong phim 3Diot của Ấn Độ. Nó như kiểu mình tự cảm thông với bản thân, và vỗ về nó. Giúp mình bình tĩnh nhanh hơn đó. Bạn cũng thử xem sao nhé.