Chào các mẹ, chắc hẳn nhiều mẹ ở đây cũng đang kinh doanh online. Ngoài việc nhập hàng ship hàng thì trực đơn cũng là một phần quan trọng mà hình như nhiều mẹ không để ý, thành ra toàn bị miss đơn hoặc không quản lý quán xuyến được công việc. Mà trực đơn thì kiểu gì cũng phải online cả ngày thậm chí cả đêm. Chốt đơn là thời điểm cực kỳ quan trọng.

- Khi ở nhà có wifi ko sao nhưng ra ngoài thì kiểu gì cũng phải bật 4G lên nhé các chị em (trước em dùng 3G nhưng từ khi có 4G được tận 2G trong khi trước 3G đc có 1,2G lưu lượng tốc độ cao thôi nên khuyên các mẹ đừng vì ngại mà không lên đời, trải nghiệm khác hẳn luôn). Nhiều khách hỏi mua rồi gọi ship hàng trong tích tắc thôi, mình lỡ là mình thiệt. Tốt nhất là các mẹ nên có 1 quả smartphone tốt + đăng ký vài gói 4G chuyên dụng.

Như em đang dùng iPhone 6 + Mimax 4G Viettel 90k + gói 4G Facebook Viettel 30k => vừa chụp ảnh sản phẩm đẹp mà online cũng nhanh. Ít khi nào em bị trễ tin nhắn của khách lắm.

- Để quản lý tiền cước Viettel dễ hơn, và tham khảo nhiều gói cước 4G khác thì các mẹ cứ tải app My Viettel về. App này này (em khoanh trong ảnh nhé)

webtretho

Tải xong mở ra nó sẽ cho chọn rất nhiều gói data 4G, thoải mái luôn ấy, đỡ khỏi mất công search Google. Nhưng kinh nghiệm của em là cứ chọn Mimax 4G trọn gói 90k/tháng được2GB, chả phải nghĩ ngợi nhiều. (mẹ nào dùng Vina Mobi không biết có app tương tự không,vì em chỉ dùng Viettel nên không rõ lắm, các mẹ thử tìm nhé.)

webtretho

Sau khi cài xong được mạng ngon, thì đến hàng loạt các app quản lý trang mà nếu mẹ nào đã bán hàng onl thì không thể thiếu được. Đầu tiên để trả lời inbox, comment tiện nhất, các mẹ cài app quản lý trang của Facebook (tìm trên Appstore hoặc Google Play là có). App này hiện riêng thông báo cho trang của mình rất rõ ràng từng mục nên không lo bị lẫn với trang cá nhân. Tiếp theo nếu mẹ nào có chạy quảng cáo, thì cài thêm 1 cái app chạy quảng cáo, không biết thì nhờ chồng hoặc ai đó biết chỉ cho vài bước cơ bản là có thể chạy, tắt, điều chỉnh thoải mái bằng điện thoại. Rất tiện mà không nhất thiết phải ngồi ôm cái laptop cả ngày.

Các mẹ chuyển tiền online thì chắc chắn nên cài app chuyển tiền của ngân hàng nào mình dùng, đi đâu làm gì cứ ôm con điện thoại theo là xử lý xong hết. Mẹ nào có nhiều tài khoản ngân hàng, ví dụ như em có cả BIDV, Vietcombank, Vietinbank, MB thì rất nên thử dùng BankPlus (Cũng của viettel luôn) Cực kỳ lợi hại vì 1 mình cái app này sẽ kết nối tới tất cả tài khoản ngân hàng của mình. Chuyển khoản cực kỳ tiện, đỡ phải mở nhiều app.

Tóm lại từ đợt lên đời 4G và iPhone 6 cái em thấy mọi thứ nhanh nhẹn, đơn giản hơn hẳn. Tiền vẫn thế, mà dùng nhanh nên tiết kiệm được bao nhiêu thời gian, lại đỡ bực mình. Một chút kinh nghiệm của em hi vọng là có ích cho các mẹ :D