Mình hay có việc phải đi taxi lên Nội Bài, đi đủ các hãng rồi, dở có tốt có, mà nói chung kinh nghiệm đầy mình, hôm nay muốn share cho các mẹ có nhu cầu đi taxi:

1. Hạn chế gọi, vẫy taxi dọc đường trừ trường hợp hãn hữu

Việc dành vài phút gọi cho tổng đài các hãng taxi và chờ xe đến sẽ giúp các mẹ đỡ “dính” phải taxi dù. Với các loại taxi dù, bạn không chỉ có nguy cơ mất nhiều tiền hơn hẳn so với bình thường mà còn không có hi vọng lấy lại đồ đạc trong trường hợp bỏ quên. ( Mình chúa hay quên, có hôm để quên điện thoại trên xe, may lúc về nhà gọi lên tổng đài người ta check cho lại được giả, trộm vía :p)

2. Đi lên bất cứ taxi nào, các mẹ nên để ý quan sát kiểu xe, tác phong phục vụ, trang phục của lái xe cũng có thể giúp phân biệt xe dù và xe chính hãng. Các lái xe của các hãng taxi lớn thường có đồng phục, xe chính hãng có đầy đủ trang bị logo, bảng giá tính cước chi tiết từ km đầu đến 20 hoặc 30 km tiếp theo và các km sau đó, số điện thoại sơn trên xe thay vì dán đề can một cách qua loa…

3. Luôn luôn ghi nhớ biển số xe nhé, nhất là vào những trường hợp phải đi xe đêm hôm ấy. Cẩn tắc vô áy náy mà, nếu cần hơn các mẹ chụp lại biển số xe. Nếu lên xe thấy tài xế có dấu hiệu lạ, như đi lòng vòng, hay gọi điện đi đâu đó, có xe bám theo ( hơi giống phim :D ) thì các mẹ bình tĩnh gọi điện cho người nhà, nói chuyện, kể về xe mình đi, nhắc luôn tên tài xế hay số xe taxi, nếu tài xế có ý đồ xấu cũng sẽ từ bỏ ngay ý định ;;)

Còn thông thường thì mình hay lên trang web để đặt xe luôn, như Taxivip.vn , có hẳn bảng giá trên web, mình ở quận nào thì chỉ việc thông báo là người ta tính cước trọn gói luôn, mình di thường tầm 150k - 200k 1 chuyến, khá rẻ, mà không cần phải chờ giờ vàng như nhiều hãng xe bây giờ( đi máy bay mà chờ đến giờ vàng oto mới được giảm giá thì trễ giờ máy bay luôn ý chứ )

Trên đây là mấy điều rút ra khi đi taxi của mình, các mẹ còn kinh nghiệm nào thì chia sẻ nhé @};-