Năm nay bé nhà em vào lớp 1, nhân việc tìm mua đèn học cho con mà em rút ra một số kinh nghiệm chọn đèn học tốt cho đôi mắt của bé, em xin chia sẻ để các chị lưu ý khi đi mua đèn học cho con ạ.

Kinh nghiệm em có được từ chia sẻ của em trai em, nó có bằng thạc sĩ kỹ thuật điện tử viễn thông tại Bách Khoa & từ chia sẻ của 1 chị có cửa hàng bán đồ điện tử bán hàng rất có tâm ạ. Sau đó, em cũng tự tìm hiểu, đối chiếu các tài liệu trên mạng nữa.

Dưới đây là một số lưu ý em đúc rút được khi lựa mua đèn học cho con.

+ Đừng chỉ để ý tới hình thức đèn đẹp/xấu làm tiêu chí lựa chọn hàng đầu khi chọn đèn học cho con. Đèn kiểu dáng đẹp chưa chắc đã tốt cho mắt của con.

+ Đừng ham rẻ khi lựa chọn đèn học cho con, tiền nào của ấy thôi ạ.

+ Để biết được 1 bóng đèn có tốt hay ko các mom cần nhìn vào các thông số của đèn như sau:

1. CRI (hệ số hoàn màu của đèn): CRI có thang đo tối đa = 100. Theo quy ước, ánh sáng mặt trời là nguồn sáng có chỉ số CRI đạt 100. Nên chọn mua đèn có hệ số CRI >80 để đảm bảo màu sắc chân thật, rõ nét & tốt cho mắt bé ạ. Tất nhiên đèn có CRI cao giá thành sẽ cao hơn đèn có CRI thấp đấy ạ.

2. Ưu tiên chọn đèn sử dụng công nghệ chiếu sáng tự nhiên cho ánh sáng gần với ánh sáng tự nhiên, ánh sáng đều, liên tục, không nhấp nháy.

3. Chọn đèn an toàn tuyệt đối cho người sử dụng. Không có bức xạ tia hồng ngoại, tia cực tím (IR/UV). Đèn không phát xạ tia hồng ngoại, tia cực tím khi sử dụng.

4. Tuổi thọ của đèn cao.

Em up ảnh ví dụ thông số của 1 đèn led hội tụ đủ các tiêu chí trên, các mom có thể mua làm đèn học, đèn làm việc tốt cho mắt.

hình ảnh

Đèn led Healthaa của Phenikaa ở ảnh trên có hệ số hoàn màu cao ngất ngưởng CRI = 95+, chỉ số tái tạo màu đỏ R9 = 95 (bình thường các đèn thông thường chỉ có CRI ~ 80, R9 ~ 0 thôi ạ) và tỉ lệ ánh sáng sinh học (Melanopic/Photopic) rất cao ~1,04 - 1,18,... tất cả các yếu tố này góp phần giúp tăng sự tập trung, tạo sự thoải mái khi học tập, làm việc dưới ánh đèn nha các mom. 😀