Một câu ngạn ngữ cổ rằng quần áo đẹp mở ra mọi cánh cửa áp dụng cho nhiều khía cạnh của kinh doanh.

Thương hiệu của bạn là tài sản quý giá nhất của bạn. Nếu bạn yêu quý khách hàng của mình. Tôi thấy nó thành công và được tổ chức tốt, điều quan trọng là phải đánh giá những gì cần thay đổi. Ấn tượng đầu tiên cũng ảnh hưởng mạnh mẽ đến quyết định của khách hàng có mua sản phẩm của bạn hay không.

không Đây là lúc kiểm toán thương hiệu trực quan ra đời. Điều này có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về thành công của thương hiệu trên thị trường.

Kiểm toán thương hiệu là gì?

Kiểm tra thương hiệu là quá trình tìm hiểu sâu về thương hiệu của bạn để đánh giá tính nhất quán của các yếu tố như thiết kế trang web, biểu trưng, ​​phông chữ, v.v. Bạn cũng có thể xác định các lĩnh vực tiềm năng cần cải thiệnđịnh vị thị trường hiện tại của mình so với các đối thủ cạnh tranh.

Công cụ này giúp bạn phát hiện những điểm không nhất quán trong bản sắc thương hiệu và trải nghiệm người dùng, đồng thời phát hiện ra những lỗ hổng trong chiến lược tiếp thị của bạn, chẳng hạn như khi bạn cần tập trung vào một nhóm quốc gia cụ thể hoặc các kênh truyền thông xã hội tương tác nhiều hơn với khán giả của mình.

Thật khó để duy trì sự nhất quán khi bạn liên tục thêm nội dung mới và cải thiện sự hiện diện trực tuyến của mình. Kiểm toán thương hiệu có thể nâng cao nhận thức về thương hiệu của bạn và phân biệt nó với những thương hiệu khác trên thị trường. Thực hiện kiểm toán thương hiệu cũng là một cách tuyệt vời để xây dựng đội ngũ của bạn và giúp họ hiểu rõ hơn về các giá trị, mục tiêu, sứ mệnh và tầm nhìn của thương hiệu.

Kiểm toán thương hiệu bao gồm kiểm tra chuyên sâu các khía cạnh khác nhau của thương hiệu: thương hiệu bên ngoài, thương hiệu nội bộ và trải nghiệm của khách hàng. Xây dựng thương hiệu bên ngoài bao gồm tài sản trực quan, thương hiệu logo, bản sắc, phương tiện truyền thông xã hội, nội dung, tiếp thị qua email, thông điệp thương hiệu và SEO. Thương hiệu nội bộ bao gồm giá trị cốt lõi, sứ mệnh, mục tiêu, định vị thương hiệu, phân tích cạnh tranh và chiến lược marketing. Trải nghiệm khách hàng là về trải nghiệm người dùng, quy trình hỗ trợ khách hàng, bán hàng và nhân sự.

Kiểm tra thương hiệu đóng vai trò kiểm tra sức khỏe cho thương hiệu của bạn.

Cách tiến hành đánh giá thương hiệu theo 9 bước

Xác định mục tiêu kiểm toán thương hiệu của bạn

Trước khi tiến hành kiểm toán thương hiệu, bạn nên xác định những gì cần thay đổi. Ví dụ: nếu bạn muốn xem hiệu suất mạng xã hội, lưu lượng truy cập trang web, email hoặc tất cả cùng một lúc. May mắn thay, có rất nhiều công cụ phân tích thương hiệu trên thị trường.

Những điều cần xem xét khi thử nghiệm trang web thương hiệu của bạn:

• Thường xuyên thực hiện kiểm tra tính nhất quán của thương hiệu. Nếu bạn nhận thấy số lượt chuyển đổi hoặc lưu lượng truy cập vào trang web của mình giảm hoặc nếu bạn đã thực hiện những thay đổi lớn đối với nhóm của mình, thì đã đến lúc kiểm tra thương hiệu.
    • Hoàn toàn thiết kế lại trang web của bạn. Kiểm toán thương hiệu trực quan có thể giúp bạn xác định những gì đã hoạt động tốt trước đây và những gì cần cải thiện.
    • Cải thiện trải nghiệm người dùng trên trang web của bạn.Đảm bảo xem xét các khía cạnh kỹ thuật như kích thước hoặc định dạng hình ảnh và thiết kế trực quan tổng thể của trang web.

Đầu tiên, hãy tạo một khung với danh sách kiểm tra những gì bạn sẽ kiểm tra và những chiến thuật bạn sẽ sử dụng. Sau đó, xây dựng danh sách để bao gồm các yếu tố xây dựng thương hiệu từ trong ra ngoài.

Xếp hạng trạng thái hiện tại của trang web của bạn

Trước khi thử nghiệm, điều quan trọng là phải biết thương hiệu của bạn hiện đang đứng ở đâu. Vì vậy, bạn nên đánh giá tình trạng hiện tại của trang web của bạn.

Khi thử nghiệm thương hiệu của bạn, hãy ghi nhớ các giá trị, sứ mệnh và tầm nhìn của bạn cũng như liệu chúng có nhất quán trên các trang web hay không. Chú ý đến phông chữ, màu sắc, logo công ty và thiết kế hình ảnh tổng thể

thể đại diện cho công ty của bạn.

Đảm bảo trang web của bạn thân thiện với thiết bị di động, dễ đọc và hấp dẫn người dùng.Tìm kiếm khả năng giảm tải và tìm cách tốt nhất để cải thiện chúng, chẳng hạn như giảm kích thước hình ảnh của bạn và xóa ảnh GIF nặng. Điều đó cũng sẽ cải thiện tỷ lệ thoát. tài sản hình ảnh của bạn.

Tiếp theo, đánh giá tài nguyên hình ảnh của bạn. và cách chúng phù hợp với thương hiệu của bạn để có được bức tranh rõ ràng về những cải tiến trong tương lai. Hãy tự hỏi thương hiệu trực quan là gì. Ảnh của bạn có phản ánh thông điệp của bạn không, bạn có sự hiện diện trực tuyến tuyệt vời trên các kênh xã hội của mình không và bạn có đang sử dụng đúng ngôn ngữ không? hoặc âm thanh.

Biểu đồ phân tích thương hiệu SWOT

Xem xét phân tích trang web

Bạn không thể cải thiện những gì bạn không đo lường và chạy phân tích trang web thường xuyên là một trong những bước quan trọng để kiểm tra thương hiệu thành công. Ngay cả khi bạn có thiết kế trang web đẹp nhất, nếu nó hoàn toàn không chuyển đổi bất cứ thứ gì... bạn nên tìm hiểu lý do tại sao.

Các công cụ phân tích trang web như Google Analytics cung cấp dữ liệu phân tích tường thuậttheo thời gian thực. Chúng giúp bạn hiểu rõ hơn nội dung nào hoạt động trực tiếp tốt nhất, cách đối tượng của bạn tương tác với trang web của bạn và khách truy cập của bạn đến từ quốc gia nào.

Các chỉ số cần xem xét để kiểm tra thương hiệu trực quan:

• Lưu lượng truy cập trang web cho bạn biết có bao nhiêu người đang truy cập trang web của bạn và họ đến từ đâu. (Một nguồn lưu lượng truy cập không mong muốn có thể làm nổi bật một thị trường mới tiềm năng hoặc xác định các vấn đề tiềm ẩn đang tạo ra ít lưu lượng truy cập.
    • Tỷ lệ chuyển đổi giúp bạn hiểu rõ hơn liệu bạn có đang đạt được các mục tiêu kinh doanh của mình hay không, ví dụ: Ví dụ: có bao nhiêu lượt đăng ký hoặc lượt tải xuống được thực hiện trên trang web của bạn hoặc tần suất khách truy cập điền vào biểu mẫu trên trang đích của bạn.
    • Tỷ lệ thoát cho bạn biết có bao nhiêu người rời khỏi trang web của bạn ngay sau khi đến. Có thể bạn gặp lỗi kỹ thuật hoặc nội dung nhàm chán hoặc các tính năng nhắn tin khiến trang web của bạn ngừng hoạt động.
    • Số lần xem trang cho bạn biết trang nào phổ biến nhất và trang nào không.

Hiểu về thử nghiệm của người dùng là một cách tuyệt vời để xem cách mọi người đang tương tác với trang web của bạn và tìm hiểu sâu hơn về các trang hoặc phần có thể ảnh hưởng đến thương hiệu của bạn.

Nói chuyện với khách hàng của bạn

Để đo lường thành công thương hiệu của mình, bạn cần trò chuyện với khách hàng và hiểu suy nghĩ của họ. Điều quan trọng là phải hiểu suy nghĩ của khách hàng để biết họ cảm thấy thế nào về chất lượng, sản phẩm, giá cả, dịch vụ khách hàng, vận chuyển và điều gì thúc đẩy họ mua hàng của bạn.

May mắn thay, có nhiều cách để có được thông tin chi tiết có giá trị về khách hàng để phân tích thương hiệu của bạn. Ví dụ: bạn có thể chọn tham gia khảo sát hoặc khảo sát hoặc sử dụng biểu mẫu phản hồi hoặc xếp hạng trên Trang web. o Tôi không thích và bạn có đề xuất gì để cải thiện thương hiệu của mình.

Bạn có thể tạo biểu mẫu bằng Google Biểu mẫu và gửi chúng qua email cho khách hàng của mình. Bạn có thể tự động hóa quy trình với các quyền của công cụ tiếp thị qua email. Thưởng cho họ để cung cấp thông tin phản hồi. Ví dụ: bạn có thể chỉ định giao hàng miễn phí, chiết khấu hoặc quà tặng.

Một cách khác để trò chuyện với khách hàng là thông qua mạnghội. Nó cho phép bạn thu thập câu trả lời từ nhiều đối tượng, nhưng bạn chỉ có thể hỏi một câu hỏi trắc nghiệm.

Kết quả thăm dò sự kiện

Một điều khác cần đề cập là phân tích tình cảm. Giúp bạn hiểu được cảm xúc đằng sau các cuộc trò chuyện của khách hàng trên các diễn đàn, blog, mạng xã hội và các nền tảng trực tuyến khác. Analytics Tình cảm ghi nhận các nhận xét tích cực, tiêu cực và trung lập về thương hiệu của bạn.

Đã đến lúc thu thập dữ liệu, nhưng không có dữ liệu, bạn không thể thay đổi . Khách hàng có thể tạo nên hoặc phá vỡ thương hiệu của bạn, vì vậy, điều quan trọngbạn phải trao đổi với khách hàng để có thể tiếp tục khắc phục những vấn đề khiến khách hàng hài lòng.

Xem xét phân tích phương tiện truyền thông xã hội

Mạng xã hội là một mỏ vàng cho thông tin khách hàng. Quảng cáo trả tiền của bạn có nhận được kết quả trên phương tiện truyền thông xã hội không? Những loại khách hàng tương tác với thương hiệu của bạn? Họ để lại đánh giá gì về sản phẩm hoặc dịch vụ của bạn? Các chiến dịch tiếp thị truyền thông xã hội của bạn đang hoạt động như thế nào? ?

Bạn có thể trả lời tất cả những câu hỏi này bằng các công cụ phân tích tích hợp sẵn của các kênh truyền thông xã hội. Ngoài ra, bạn có thể nhận được thông tin có giá trị từ các mạng thử nghiệm xã hội, ví dụ: B. số lượng ghim, lượt chia sẻ, tin nhắn lại, lượt thích, lượt giới thiệu, v.v. Bạn cũng sẽ tìm hiểu về đối tượng mục tiêu của mình:

tuổi, sở thích, thị hiếu, giới tính, cảm xúc, địa điểm.

Ngăn xếp dữ liệu hiện đại cho phép bạn kết nối dữ liệu truyền thông xã hội với các quy trình kinh doanh quan trọng khác và hiểu rõ hơn về doanh nghiệp của mình.Dữ liệu phân bổ cung cấp cho bạn bức tranh rõ ràng về khán giảkhả năng đánh giá lại chiến lược truyền thông xã hội của bạn.

Đi sâu vào thống kê bán hàng

Việc xem xét kỹ lưỡng kết quả bán hàng sẽ xác định hành vi mua của khách hàng và xu hướng của ngành, giúp bạn tập trung lại. Ngoài ra, một số trang web có thể chuyển đổi tốt hơn do nhiều lý do như: B. hình ảnh không đáng kể trên trang sản phẩm, thay đổi vị trí người mua hoặc giá cao.

Những thông tin chi tiết này rất cần thiết để hiểu rõ hơn về tình trạng thương hiệu của bạn và tác động củađối với quy trình bán hàng của bạn, đồng thời để kiểm tra xem bạn đang thực hiện lời hứa thương hiệu của mình như thế nào.

Theo dõi đối thủ cạnh tranh

Phân tích cạnh tranh giúp bạn xác định các cơ hội tiềm năng trong thị trường và cải thiện lợi thế cạnh tranh của mình. Quá trình xác định hành vi của đối thủ cạnh tranh trực tiếp từ quan điểm xây dựng thương hiệu nàycung cấp cơ hội để cải thiện các chiến dịch tiếp thị của bạn.

Phân tích đối thủ cạnh tranh cung cấp thông tin chi tiết có giá trị về phạm vi tiếp cận không phải trả tiền của và các từ khóa mà đối thủ của bạn đang sử dụng. Nó được xếp hạng so với của bạn. Từ quan điểm sáng tạo, bạn có thể đánh giá ngôn ngữ, thông điệp, tông màu, màu sắc thương hiệu và các yếu tố thiết kế khác của đối thủ cạnh tranh. Các kênh truyền thông xã hội, quảng cáo trả phí và tài liệu tiếp thị của đối thủ cạnh tranh cũng rất quan trọng.

Tìm hiểu xem thương hiệu của bạn có phù hợp để tăng uy tín với khách hàng và đối thủ cạnh tranh hay không. Cố gắng xem xét tất cả các ý tưởng tiềm năng cho trang web của bạn. bạn và ghi chú cho các bước tiếp theo.

Tạo một kế hoạch hành vi

Sau khi bạn có danh sách các gạch đầu dòng về hành vi và ý tưởng để cải thiện doanh nghiệp của mình, hãy phát triển một kế hoạch kinh doanh với các thành viên trong nhóm của bạn, cho dù đó là chiến lược tiếp thị mới, phương tiện truyền thông xã hội, thương hiệu hay chiến dịch email.

Chia tay các nôi dung cũ nỗi thời và bổ xung các nội dung mới nhanh chóng. dụ: xóa các hình ảnh chất lượng thấp hoặc cắt các biểu mẫu cũ hơn. Các trang web được thiết kế để đơn giản hóa quy trình có thể là bản sửa lỗi nhanh chóng gây ảnh hưởng đến doanh số bán hàng.

Khi nói đến các mục tiêu dài hạn, việc giải quyết một vấn đề có thể mất nhiều thời gian và đòi hỏi sự phối hợp và tương tác giữa các thành viên trong nhóm của bạn. Ví dụ: nếu nội dung trang web của bạn bị sai thông tin và khó hiểu, bạn sẽ mất

bit thời gian để viết lại nội dung đó.

Đặt thời hạn hoàn thành tất cả các nhiệm vụ của bạn.

Kết quả giám sát

Khi bạn đã thực hiện các thay đổi dựa trên điểm số thương hiệu của mình, đã đến lúc theo dõi kết quả. Kiểm tra danh tiếng thương hiệu, tương tác xã hội, chuyển đổi, khách hàng tiềm năng, chiến dịch email và thay đổi ROI. Một cách hay để xem kết quả là chạy thử nghiệm A/B để xem các cải tiến của bạn có hiệu quả hay không.

Một khác hỏi khách hàng. Khách hàng của bạn có thể biết suy nghĩ của họ về những thay đổi hoặc nếu họ gặp vấn đề với một số khía cạnh nhất định của thương hiệu của bạn.

Kết Luận

Kiểm tra thương hiệu trực quan là một phần quan trọng trong bất kỳ mối quan hệ nào bạn xây dựng với khách hàng của mình. Nó yêu cầu phản hồi của khách hàng, phân tích đối thủ cạnh tranh, thử nghiệm kỹ thuật và đánh giá nội bộ. Nếu bạn bắt đầu thử nghiệm ngay hôm nay, bạn sẽ xác định và vượt qua những trở ngại tiềm tàng. để nhãn hiệu của bạn có thời gian sao chép là năm.

Nguồn :https://enjoymentlca.com/huong-dan-co-ban-de-xay-dung-thuong-hieu-cho-trang-web-cua-ban/

#Hướng #dẫn #cơ #bản #để #kiểm #tra #thương #hiệu #trang #web #của #bạn