Tình hình là mình rất quan tâm đến việc làm đẹp bằng sữa ong chúa và cũng mua thử của 2 nơi (1 nơi là người quen trong gia đình - làm cty chuyên xxuất sữa ong chúa ra nước ngoài ko bán trong nước 2tr/kg, 1 nơi cũng là công ty chuyên về SOC - có các chứng chỉ vệ sinh an toàn, chứng chỉ xuất khẩu abc.... giá khoảng 1tr5/kg). Thì mình có thấy sự khác biệt: về màu sắc thì giống nhau, mùi cũng giống, nhưng về độ mịn - 1 lọ thì rất mịn, 1 lọ thì hơi nhám. Mình có đọc sơ qua về các bài viết của chị em trên diễn đàn thì 1 số chị em nói rằng, SOC hơi nhám và lợn cợn tốt cho da (tẩy tế bào chết v...v). Nhưng mình tìm hiểu trên mạng thì lại ngược lại (mình copy bên dưới). :Worried::Sigh:

Vậy có chị em nào có kinh nghiệm nhiều hơn về mặt hàng này để chị em phân biệt đc ko? Vì SOC cũng mắc tiền, mua nhầm thì ko đáng đồng tiền bát gạo lại ko đẹp như mong muốn.:Thinking:

"Hiện nay trên thị trường xuất hiện quá nhiều loại Sữa ong chúa được rao bán với giá trên trời dưới đất. Vì thế theo yêu cầu của nhiều bạn, sau đây mình xin chỉ các bạn 3 cách đơn giản để tự kiểm tra chất lượng Sữa ong chúa trước trước khi quyết định trao tiền đúng chổ, nhằm giúp các bạn tránh được trường hợp tiền mất tật mang!

Thứ nhất, trước khi mua hàng bạn yêu cầu người bán cho bạn mở bao bì ( nắp ) của lọ đựng sữa ong chúa ra xem. Cho dù là đã đóng gói kỹ hay là có tên tuổi thương hiệu, chứng nhận này chứng nhận kia đi nữa thì cũng đừng có quan tâm. Cái quan trọng là họ phải cho mình mở ra để kiểm tra hàng thật. Thông thường “người có tật sẽ giật mình“, họ sẽ lưỡng lự khi không đồng ý cho bạn mở nắp lọ ra xem với lý do sợ bạn không mua thì hàng bị hư hoặc bị mất dấu niêm phong. Nói tóm lại đừng tin hoàn toàn vào chứng nhận mà tiền bị mất tật bị mang!

Thứ hai, Sữa ong chúa giả thường bị pha thêm bột mì và chất tạo màu nhằm tăng khối lượng sản phẩm, có trường hợp thu hoạch không đúng cách thì lắng cặn, dính cát...Do đó bạn lấy khoảng gần một ít đầu muỗng cafe Sữa ong chúa cho vào miệng mà ngậm ( nếu là người lần đầu thì chưa thể biết mùi vị của sữa ong chúa như thế nào đâu ). Sữa ong chúa thật sẽ tan hết trong miệng bạn dể dàng! Nếu vướng lại bột lợn cợn là đã bị pha.

Thứ ba, Sữa ong chúa thật sẽ có hiệu quả ngay trong vòng 30 giây. Dùng đầu ngón tay trỏ lấy một ít sữa ong chúa rồi thoa đều lên cằm của bạn. Vì sữa ong chúa rất giàu Vitamin E, trong vòng 30 giây, bạn sẽ có cảm giác vùng da ở cằm bị căng ra giống như một chất keo làm khô da của bạn vậy. Thêm 30 giây nữa thì bạn dùng khăn ướt lau phần cằm dược thoa sữa ong chúa, phần da này ửng hồng lên vì sữa ong chúa đã lấy đi tế bào chết tạo da non."