Hồi mới cưới, do phải sắm sửa nhiều thứ nên vợ chồng em cũng hết tiền. Đến khâu mua nệm, sau khi nghe người bán tư vấn qua loa vài loại, em quyết định mua luôn một tấm nệm lò xo của Hàn Quốc. Giá đâu đó khoảng 5 triệu. Thời gian đầu xài thấy thích lắm, nệm nằm êm, nhún tốt. Nhưng không hiểu sao mới xài chưa tới một năm, tấm nệm bắt đầu trơ ra. Em tìm hiểu trên mạng thì biết, nệm lò xo phải trở đầu liên tục để không bị chai. Thế là em cũng bắt chước làm theo, làm theo chừng một năm thì phải khiêng đi bỏ vì nằm không được nữa. Chỗ lún thì càng ngày càng lún càng trơ, sáng ra cái lưng muốn gãy làm hai, cả người ê ẩm do nằm cấn lên mấy con lò xo :-&:-&:-&.

Sau này tài chính vợ chồng có ổn định hơn một chút thì em bắt đầu tìm hiểu kỹ hơn khi mua đồ đạc trong nhà chứ không còn nông nổi, ào ào như trước nữa. Riêng với nệm, tìm tòi nhiều em mới biết không chỉ có nệm lò xo mà thị trường còn rất nhiều loại khác như nệm mút, nệm bông ép, nệm xơ dừa, nệm lạnh, nệm điện… Nói chung nhiều lắm. Mà ở Việt Nam, nổi tiếng nhất phải kể đến là nệm cao su thiên nhiên. Thấy cũng đúng các mẹ nhỉ? Nước mình là nước trồng nhiều cao su, vậy tại sao mình không chọn loại nệm làm từ nguyên liệu được thiên nhiên ưu đãi này?

Từ đấy em bắt đầu ngâm cứu về dòng nệm này. Mà thiệt tình, càng đi sâu càng bị rối, cứ như đứng trước mê hồn trận ấy các mẹ ạ. Quá nhiều nhãn hiệu, quá nhiều chủng loại; hôm nay đẻ ra thương hiệu này, mai lại sinh thêm nhãn hiệu khác. Tìm hiểu vòng vòng thì biết thương hiệu nhiều mà nhà sản xuất chỉ có một! Chưa kể chương trình khuyến mãi, giảm giá được tung ra ồ ạt, quá trời quá đất. Thiệt không biết đường nào mà lần :((. Người dân mình nhiều khi thấy người ta quảng cáo hấp dẫn quá rồi tin sái cổ chứ không chịu bỏ thời gian ra tìm hiểu. Mà em nói các mẹ nghe, nôn nóng, bộp chộp có mà mất tiền như chơi chứ chả được tích sự gì.

Nói về nệm 100% cao su thiên nhiên ở Việt Nam thì chỉ có nệm Kymdan là thật thôi, còn mấy thương hiệu kia không phải đâu nha các mẹ. Vì sản xuất tấm nệm từ cao su nguyên chất rất cực. Giờ muốn biết nệm đó có làm từ cao su nguyên chất hay gì khác thì dễ lắm. Cứ đem nệm đến mấy phòng thí nghiệm uy tín trên thế giới kiểm nghiệm là ra ngay. Chỉ những nhà sản xuất nào tự tin với sản phẩm của mình mới công bố thông số kĩ thuật, kết quả kiểm nghiệm cho người tiêu dùng được biết. Riêng khoản này, em thấy Kymdan làm rốt ráo. Các mẹ muốn biết tiêu chuẩn chất lượng nệm Kymdan cứ vào website của họ mà coi. Còn mấy nhãn hiệu khác, thấy quảng cáo cho cố nhưng người tiêu dùng đâu có cơ sở gì để kiểm chứng hay so sánh.

Nhiều người hay đánh đồng chất lượng giữa 3 loại nệm cao su có tiếng ở Việt Nam hiện nay gồm: Vạn Thành, Liên Á và Kymdan. Em đã đi thử trực tiếp 3 loại này và có một vài nhận xét như sau:

- Nệm Vạn Thành: Nệm hơi cứng, không được đàn hồi lắm. Nệm này còn nặng mùi các mẹ ạ, mùi của cao su ấy, nhất là lúc mở áo nệm ra. Với lại nệm có màu vàng đậm, vàng khè luôn ấy các mẹ.

- Nệm Liên Á: Loại này được nhiều người quan tâm do giá rẻ hơn Kymdan. Nệm Liên Á nhìn bên ngoài có màu trắng tinh khá bắt mắt. Tuy nhiên, theo em biết thì màu sắc thật của cao su thiên nhiên là màu vàng nhạt chứ có phải màu trắng tinh khôi như vậy đâu các mẹ. Em nghĩ đây là một nghi vấn lớn :-?. So với nệm Vạn Thành thì nệm Liên Á mềm và êm ái hơn nhưng cảm giác hơi nhão, không chắc chắn. Về mùi cao su thì em thấy vẫn còn mùi ngai ngái khó chịu.

- Nệm Kymdan: Cảm nhận đầu tiên về loại nệm này là hương thơm thoảng nhẹ khá dễ chịu, không hề có mùi cao su. Xét đến độ đàn hồi, nệm Kymdan cứng hơn Liên Á nhưng mềm hơn Vạn Thành mà cảm giác khi chạm vào bề mặt nệm sướng lắm, mềm mịn, êm ái như khi chạm vào da người; nệm cho cảm giác dai, chắc chắn. Đây mới đúng là đặc tính của cao su thiên nhiên nè các mẹ.

Giờ em nói đến phần ai cũng quan tâm nhất: giá nệm. Trong 3 loại nệm kể trên, nệm Kymdan có giá cao nhất, gấp 2 lần Liên Á và gấp 3 lần Vạn Thành. Có lẽ đây cũng là lí do nhiều người ngán ngẩm lắc đầu khi nói đến Kymdan nhưng bù lại, người mua nhận được nhiều giá trị cộng thêm mà không thể tìm thấy ở những loại nệm khác.

Nệm Kymdan được chứng nhận kháng được vi khuẩn và nấm mốc bởi Tổ chức UL. Các mẹ có thể search trên google tổ chức này để rõ hơn. Em nói sơ thế này: UL là tập đoàn khoa học an toàn toàn cầu với hơn 100 năm kinh nghiệm chuyên môn về đổi mới các giải pháp an toàn, giúp bảo vệ con người, sản phẩm và tạo thuận lợi cho thương mại. Hiện nay, Tổ chức UL có 159 phòng thí nghiệm cung cấp chứng nhận trên toàn cầu với 10.842 nhân viên tại 44 quốc gia.

Đây là loại nệm có khả năng kháng cháy, thể hiện ở các đặc tính không bắt lửa với thuốc lá đang cháy, bàn ủi quên ngắt điện, than củi nung đỏ… Các mẹ có thể lên website họ để xem các video thử nghiệm khả năng này. Dạo trước em có đọc được vài bài báo cũng nói về khả năng kháng cháy của nệm Kymdan.

Độ bền nệm Kymdan có thể nói là vô đối. Em có hỏi thăm một số người quen lớn tuổi xài qua nệm này. Họ nó nệm xài mấy chục năm có thấy xẹp lún gì đâu mà nằm mát, sướng lắm. Nhà sản xuất nệm Kymdan cam kết tuổi thọ nệm trên 25 năm, nhưng các mẹ lưu ý không đem nệm đi phơi nắng vì bản chất của cao su thiên nhiên sẽ bị chảy dẻo khi gặp nhiệt độ cao. Điều quan trọng nhất là trong 25 năm sử dụng đó, độ đàn hồi của nệm vẫn đảm bảo như lúc đầu, giúp duy trì đường cong tự nhiên của cột sống nên không làm cột sống bị biến dạng. Nhiều hãng nệm mới thành lập hay dùng chiêu quảng cáo kiểu cam kết tuổi thọ nệm của họ 10 năm, 20 năm, em nghe mà mắc cười :)).

Nhiều người hay có tâm lý so sánh từng đồng từng cắc giữa các nhãn hiệu nệm với nhau mà quên xem xét nhiều khía cạnh và về mặt lâu dài. Như em đây, mua nệm 5 triệu xài chưa tới 2 năm. Còn mua nệm Kymdan với giá 26 triệu xài 25 năm, tính ra mỗi năm em tốn có 1 triệu tiền nệm mà đêm nào cũng được ngon giấc lại đảm bảo an toàn cho sức khỏe. Đến đây thì lợi hại rõ ràng quá rồi còn gì.

Trên đây là toàn bộ con đường hơi bị gian nan để tìm được tấm nệm ưng ý cho gia đình em. Nói chung cũng kỳ công thật nhưng để chồng con có được giấc ngủ ngon và sức khỏe tốt, em chẳng sá gì. Hi vọng bài viết này sẽ giúp ích cho các mẹ đang có nhu cầu mua nệm. Người Việt ưu tiên sử dụng hàng Việt cũng là cách thể hiện lòng yêu nước đấy các mẹ. Sao mình phải bỏ ra cả đống tiền đi tây, đi Mỹ mua đồ mắc tiền làm gì trong khi ngay trong nước đã có sẵn sản phẩm tốt, an toàn cho sức khỏe mà giá cả hợp lý nữa. Làm gì thì làm, hãy là những người tiêu dùng thông thái các mẹ nha :-*.