Thoắt cái sắp hết một năm rồi các mẹ nhỉ, hồi nhỏ sao em háo hức đến Tết thế không biết, còn bây giờ nghĩ đến thôi là em lại đau đầu vì cả một năm mà chả dư dả gì nhiều, Tết nhất lại phải tốn một khoản kha khá tiền nữa.

Không biết có mẹ nào gặp tình cảnh như em không, chứ rõ là thu nhập của hai vợ chồng cũng trên 20 triệu một tháng, em cũng không phải là người tiêu pha phung phí vậy mà cưới nhau mấy năm rồi vẫn chưa để dành được là bao, không biết còn chịu cảnh ở nhà thuê đến bao giờ, nghĩ đến mà buồn quá các mẹ ạ.

Hôm bữa bà chị họ qua chơi, thấy em ngồi buồn buồn nên hỏi có chuyện gì, em mới kể chị ấy nghe về nỗi lòng của mình. Ai ngờ bả cười hơ hớ phán ngay câu: “Đó là tại vì em chưa biết bí quyết tiết kiệm tiền đó thôi”. Em mới ngạc nhiên hỏi: “Chị có bí quyết gì chỉ em với, chứ xem em thế này không biết bao giờ mới khá nổi”.

Nói rồi chị ấy ngồi phân tích cho nhiều thứ lắm nhưng em đúc kết lại và chia sẻ với các mẹ một số cách sau đây đảm bảo hiệu quả luôn nha:

1. Xác định mục tiêu rõ ràng

Việc xác định rõ mục tiêu tiết kiệm sẽ khiến các mẹ có động lực hơn, đồng thời cũng giúp chúng ta hình thành nên thói quen biết tiết kiệm thay vì mua sắm và chi tiêu theo ngẫu hứng như trước đây.

Em ví dụ nhé, các mẹ cần đưa mục tiêu 1 năm tiết kiệm được tối thiểu 50 triệu, từ đó tính toán ra hàng tháng cần phải dành ra bao nhiêu tiền để có thể đạt được mục tiêu. Mục tiêu càng rõ ràng, cụ thể thì việc thực hiện càng dễ dàng.

webtretho

2. Lập kế hoạch tài chính

Cần xác định rõ tổng thu nhập mỗi tháng của cả hai vợ chồng, từ đó lên danh sách những khoản chi tiêu bắt buộc phải có để biết được trung bình một tháng số tiền dư ra là bao nhiêu và dùng khoản dư đó để tiếp tục đầu tư sinh lời.

3. Hạn chế chi phí sinh hoạt không cần thiết

Chắc hẳn có nhiều mẹ sẽ cùng chung câu hỏi: “Không làm gì mà tiền tự dưng đâu mất hết?” Chúng ta không thể nhớ những khoản tiền đó đã đi đâu bởi vì nó được dùng vào các khoản chi tiêu ngẫu hứng như: Ăn vặt, bạn bè, mua sắm những món đồ nho nhỏ nhưng không thật sự cần thiết trong cuộc sống, từ đó ngân sách chi tiêu dần hao hụt và dẫn đến tình trạng chẳng còn đồng nào vào cuối tháng.

4. Tìm cách tăng thu nhập

Từ số tiền tiết kiệm được, các mẹ có thể dùng để làm vốn kinh doanh thêm ngoài công việc chính mình đang làm như buôn bán một vài mặt hàng đang hot. Nếu không có khiếu kinh doanh, các mẹ cũng có thể nhận thêm các dự án cùng ngành nghề mình đang làm, vừa có nhiều kinh nghiệm lại tăng thêm thu nhập.

Mỗi người nên có cho mình 2 nguồn thu nhập trở lên vì chẳng may mất đi nguồn thu này thì chúng ta vẫn còn nguồn khác, cuộc sống sẽ đỡ rơi vào trạng thái bấp bênh khi làm ăn thua lỗ hoặc nghỉ việc đột xuất.

5. Gửi tiền tiết kiệm

Đây là 1 trong những cách tiết kiệm tài chính an toàn của phụ nữ hiện đại. Nhiều mẹ nghĩ rằng có thể tiết kiệm bằng cách bỏ ống heo nhưng cách này không hiệu quả bởi vì nó không thể sinh lời. Vì vậy, gửi tiền vừa giúp vợ chồng tiết kiệm được tiền mà hàng tháng còn được hưởng lãi suất. Tuy nhiên, các mẹ nên chọn ngân hàng uy tín, có mức lãi suất cao để gửi nhé.

Bà chị họ em quả là người có tâm, biết em gà mờ nên chỉ luôn địa chỉ, chị ấy còn hào hứng kể trước giờ nhà mình toàn gửi tiền ở ngân hàng OCB nên em cũng yên tâm “chọn mặt gửi tiền”.

webtretho

Qua tìm hiểu, em còn được biết ngân hàng OCB đang có chương trình khuyến mãi “Quà tri ân cho niềm tin trao gửi” nhằm tri ân khách hàng và đón chào năm mới. Thấy có khuyến mãi em quyết định đi gửi tiền ngay và luôn vì chương trình chỉ diễn ra từ ngày 05/12/2018 đến 05/3/2019. Bộ quà tặng gồm có bộ muỗng inox, bình giữ nhiệt, dù và vali, toàn là những vật dùng quen thuộc và tiện ích trong cuộc sống hằng ngày không đó.

Ngoài những phần quà là hiện vật kể trên, khách hàng còn được hưởng ưu đãi trực tiếp về lãi suất (tặng lãi suất) từ 0,1% - 0,2% theo bậc thang tiền gửi và chính sách khách hàng ưu tiên.Đừng bỏ lỡ cơ hội hấp dẫn nhé các mẹ ơi.