Có lẽ đây là một vấn đề gây tranh luận trái chiều nè, nhưng mình vẫn phải nói lên ý kiến riêng. Đi khách sạn chúng ta hoàn toàn có thể mang những món này về nhà, tại sao phải ngại?

Khi đi khách sạn mình hay lấy về những món này:

1. Lược: Lược khách sạn thường nhỏ nhỏ, rất dễ mang đi. Mình lại có thói quen để lược khắp nhà, cần là có mà dùng ngay đỡ phải kiếm. Đi làm bỏ 1 cách trong cặp lấy ra dùng cũng tiện nữa.

2. Bàn chải: Mình thì ít khi dùng đến bàn chải của khách sạn, chỉ mang bàn chải nhà theo dùng. Tuy nhiên khi về thì luôn mang bàn chải của KS về, đôi lúc cũng cần cọ rửa giày dép, trang sức,...cần tới nó.

3. Dầu gội: Nhà mình có một phòng tắm dành cho khách nên cứ mỗi lần đi khách sạn công tác hay sao đó, mình lại mang dầu gội về và để ở trong đó, ai đến nhà mình cần dùng thì dùng.

4. Xà bông tắm: Có 1 khách sạn mình hay đi ở Mũi Kê Gà, ở đó toàn cho khách dùng xà bông handmade, thơm và đẹp lắm. Không lấy về cũng thấy tiếc lắm đó.

Xà bông ở đó nè mọi người.

5. Lotion: Mấy resort và khách sạn từ 4 sao trở lên, mấy chai lotion, sữa tắm trong đó đẹp cực kì, cũng tương tự như 2 lí do trên, tại sao lại không đem về luôn nhỉ?

Nhóm bạn của mình cũng từng tranh cãi vụ này, chỉ trích nhau có dùng tới đâu mà đem về, kì cục,...Tuy nhiên mình thấy, việc làm này không xấu, thậm chí là rất bình thường vì đó là những vật dụng chúng ta đã phải trả tiền trong phí thuê khách sạn. Chúng ta không lấy của ai và cũng chẳng xin ai cả.

Mình còn có 1 mẹo, ngay cả khi không dùng hết cũng cất đi để họ thay cái mới mỗi ngày vì đó là chỉ tiêu sử dụng cho mỗi ngày. Giả như mình ở đó 3 ngày thì đã có 3 món rồi. Nói mình hà tiện cũng được, sao cũng được nhưng mình thấy đây là một việc mà ai cũng nên làm để tránh lãng phí. Mọi người thì sao?