Sao em thấy nhiều gia đình có thói quen lạ lắm các mẹ ạ, cả năm làm quần quật, tiết kiệm từng chút một chỉ để đến Tết được xài thả ga thôi :( Cộng thêm tâm lý chung của nhiều chị là thà mua nhiều còn hơn mua ít, Tết nhất mà thiếu này, thiếu nọ thành ra cả năm thiếu thốn luôn… Tuy còn gần 2 tháng nữa mới đến Tết, nhưng đi đến đâu em cũng nghe các chị kháo nhau rằng: “Cứ đến Tết lại thâm hụt đủ đường, không biết mua sắm thế nào để tiết kiệm nhất”.

Không biết các chị nhà mình thế nào, nhưng với em Tết đơn thuần chỉ là dịp gia đình đoàn tụ, nghỉ ngơi sau một năm dài vất vả. Thế nên, mọi chi tiêu trong dịp này đều được em thu vén nhất có thể. Sẵn đây em chia sẻ một chút về bí quyết chi tiêu ngày Tết của gia đình em, đảm bảo bao tiết kiệm, Tết đủ đầy và các chị vẫn có thể làm trọn nhiệm vụ “vợ hiền dâu đảm” ạ :D

Với em cách tiết kiệm tốt nhất là mình lên một danh sách cụ thể những thứ cần mua và dự tính mức chi tiêu chi tiết. Và hàng năm em đều mua sắm theo danh sách này đây ạ!

- Quần áo mới

- Phong bao lì xì

- Quà biếu gia đình hai bên

- Hoa và trái cây: Ngày Tết chị em nên chọn các loại hoa, quả mang ý nghĩa may mắn, an lành và giúp nhà mình trông mới mẻ hơn. Ngoài hoa mai và hoa đào, mẹ có thể mua hoa phong lan (tượng trưng cho sinh sôi, trù phú), mẫu đơn (giàu có, bình an), thủy tiên (tài lộc, phú quý) nha!

- Thực phẩm trong ngày Tết: Trước Tết khoảng nửa tháng, em đã bắt đầu mua các loại đồ khô như nấm hương, miến, mộc nhĩ vì chúng dễ bảo quản, ít bị hư. Đến cận Tết, em mới mua thêm các loại thịt, chả, trứng và rau xanh… Các mẹ có thể tự tay làm những món ăn đơn giản như muối dưa hành, củ kiệu hoặc các loại mứt Tết vừa ngon lại đảm bảo vệ sinh nữa ạ!

Trên là một số thứ cơ bản, ngoài ra mẹ cũng có thể mua thêm khay mứt, bộ bình trà mới… để đãi khách nha! Dạo này thấy các chị đồng nghiệp cũng hay than phiền cuối năm lắm khoản chi, nên nhiều khi muốn sắm mới ít chén, tô, đĩa, bộ bình trà mà hầu bao không cho phép. Tiện đây, em mách nhỏ với chị em nè!

Cuối năm là thời điểm các nhãn hàng tung chương trình khuyến mãi khủng với mức giá cực hời. Em thường tranh thủ dịp này để săn sale hoặc hàng ngoại lệ (outlet), mua sắm một vài thứ cần thiết cho gia đình đó ạ! Điển hình như hàng năm gốm sứ Minh Long đều có chương trình bán hàng “Sứ Minh Long – Giá ưu đãi” cuối năm, này là tên gọi mới của hàng ngoại lệ (outlet) lúc trước đó các mẹ. Chương trình bán nhiều mẫu tô, chén, đĩa, bình hoa, bộ bình trà… của Minh Long, đủ 3 yếu tố: chất lượng, giá tốt, tiết kiệm chi phí mua sắm như các mẹ muốn luôn.

Hai ngày trước em đã sắm bộ bình trà và một ít chén đĩa cho gia đình rồi. Nhiều sản phẩm giá chỉ từ 5.000 đồng thôi các mẹ, lựa đã tay mà tính ra không tốn nhiêu tiền hết. Đã vậy còn có chương trình ưu đãi hấp dẫn là với mỗi hóa đơn mua sắm từ 300.000 đồng (+VAT) các mẹ sẽ được tặng 2 chén sứ cao cấp, dùng ưng lắm. Mà thích nhất là số lượng quà tặng khuyến mãi sẽ được cộng dồn trên cùng hóa đơn nữa ạ! Ví dụ, với hóa đơn 600.000 đồng mình sẽ được tặng 4 chén, còn 1.000.000 đồng thì được tặng 6 chén. Đến Minh Long là không thiếu thứ gì hết các mẹ ạ, từ bình hoa, bộ bình trà đến chén dĩa… đều có cả, mẫu mã lại đa dạng, nhiều kích cỡ. Mẹ nào không biết nên biếu hai bên nội, ngoại quà gì cũng có thể đến Minh Long mua, hàng vừa sang vừa bền, đảm bảo ai nhận cũng thích ạ!

Chương trình “Sứ Minh Long – Giá ưu đãi” cuối năm diễn ra từ nay đến hết ngày 31/1/2019 thôi, nên các mẹ tranh thủ đến các showroom của Minh Long để mua sắm, kẻo lại hết hàng đó ạ!

Nói chung, muốn Tết đỡ bị “hành xác” thì chị em cần biết cách mua sắm thông mình, cố gắng nấu nướng đơn giản thôi, quan trọng nhất là có thật nhiều thời gian dành cho gia đình và bản thân nhé các mẹ!

Chúc các mẹ có một cái Tết an lành ạ!