Gửi các ACE trong diễn đàn,

Em chẳng biết phải cho cái thắc mắc này của em vào đâu mới hợp lý. Vì vậy mong Mod nương tay cho em nếu em vi phạm chủ để.

Em lấy chồng được hai năm, trước đây em đi làm riêng thì có tiền. Sau đó lấy chồng, năm đầu tiên vc cũng khó khăn, bố mẹ cũng giúp nhiều nên cũng sống tạm ổn. Từ lúc lấy chông thì em xin nghỉ để về phụ việc cho chồng.

Em cũng chẳng nghĩ gì nhưng hôm qua ngồi nói chuyện với chị bạn. Em nói em chẳng có quỹ riêng mà ai cũng ngỡ ngàng.

Thật lòng thì em chưa khi nào nghĩ tới vì giờ em làm phụ giúp chồng, tiền riêng thì cũng hết rồi. VC hiện đang phải gây dựng lại.

Chồng cho em quản lý tiền bạc sổ sách ( nhà em có một sổ sách chung, ghi tiền nhập và tiền xuất). các chi tiêu trong nhà cũng đều do em chi từ tiền chung.

Nói dại nếu sau này có gặp chuyện gì chắc cũng lại xin bố mẹ. VC em cũng đang tích góp hàng tháng.

Nhưng chị bạn lại nói cần có một khoản Quỹ riêng đứng tên mình , không cho chồng hay bất cứ ai biết để phòng hờ sau này nhỡ có chuyện.

Nhưng em không đi làm ngoài thì tiền riêng em kiếm ở đâu ra được? hơn nữa giờ em lập Quỹ riêng có khi nào chồng lại nghĩ mình "thâm thụt" ngân sách không? với lại có khi nào chồng nghĩ mình nàynọkhông?

em khó nghĩ quá, rất mong nhận được lời khuyên từ anh chị trên diễn đàn.

Em cảm ơn ạ