Chào các mẹ, mình viết bài này không chỉ để chia sẻ kinh nghiệm sử dụng tấm lót sữa mà còn cảnh tỉnh cho những ai có con nhỏ nhưng vẫn sử dụng hàng xách tay trôi nổi ạ!

Mình may mắn là một người có cơ địa sữa nhiều. Vì thế, khi còn nghỉ thai sản, mình chả bao giờ phải lo thiếu sữa cho con cả, sữa nhiều đến mức mình mà còn tặng sữa cho các mẹ có nhu cầu nữa ạ! Trộm vía bé nhà mình lớn nhanh, khỏe mạnh cả nhà ai cũng mừng. Cơ mà ngặt nỗi, sữa về nhiều nên cứ hay bị rỉ hai bên cảm giác rất khó chịu. Mình đã thử nhiều cách như cắt tã em bé nhét vào ngực hay dùng khăn sữa nhưng tình hình chẳng mấy khả quan. Nhất là vào ban đêm, dù đã dùng khăn sữa thấm nhưng sáng ra vẫn ướt hết cả nệm các mẹ ạ hic.

Sau 6 tháng thai sản mình bắt đầu đi làm lại. Thú thật với các mẹ, lúc trước quanh quẩn bốn góc nhà nên mình chẳng bao giờ quan tâm đến chuyện thẩm mỹ cả! Mãi đến khi đi làm mình mới thật sự ám ảnh cái cảnh sữa rỉ ướt áo, lại ẩm ẩm bên trong khó chịu, không tập trung làm việc được. Rồi mình tham gia khóa chăm sóc mẹ sau sinh ở bệnh viện, thấy bác sĩ hướng dẫn sử dụng tấm lót thấm sữa nên cũng ra siêu thị mua hộp tấm lót thấm sữa của Pigeon về dùng. Xài thử lần đầu thích lắm các mẹ ạ, mình chỉ lót có một miếng cho mỗi bên, vậy mà suốt bốn, năm tiếng ngồi văn phòng vẫn khô ráo, tấm lót không bị lệch, mặt bông cũng mềm nên dễ chịu vô cùng luôn ạ! Dùng hết hộp đầu là mình mua hẳn ba hộp đấy , mẫu mới trông cũng xinh hơn :D

webtretho webtretho

Hình mẫu mới và mẫu cũ của tấm lót thấm sữa của Pigeon đây ạ!

Hôm nọ vì hết tấm lót sữa nên mình nhờ chồng đi mua hộ. Chả biết do lười hay ai xúi mà lão ấy mua hộp lót sữa Pigeon ở cái shop xách tay gần nhà, thân hộp bị móp, toàn chữ Thái in mờ nhòe, cả miếng lót sữa bên trong cũng không mềm mại như mọi khi nữa. Nhưng mình đang cần gấp nên nghĩ chữ tiếng Thái hay tiếng Anh cũng chả khác nhau gì mấy, đằng nào cũng lỡ mua rồi nên mình dùng luôn.

webtretho webtretho

Hình sản phẩm xách tay giá rẻ mà chồng em mua phải đây mọi người ạ!

Ông bà ta dạy “Của rẻ là của ôi, của cho là của nợ” chả bao giờ sai các mẹ ạ! Mình xài đến tấm thứ hai thì bắt đầu có dấu hiệu sưng đỏ đầu ti. Lúc đầu mình chỉ nghĩ do chưa quen với sản phẩm, cố dùng thêm vài hôm sẽ bớt đỏ. Không ngờ, dùng thêm một tuần đầu ti mình bắt đầu ngứa rát, rồi rỉ ra chất nhầy trắng đục, hãi quá nên hai vợ chồng phải đèo nhau đi gặp bác sĩ và ngưng cho con bú luôn ạ!

Bác sĩ bảo chất nhầy trắng ấy là do bị nhiễm trùng khi tiếp xúc với bề mặt dễ gây kích ứng và nhiều vi khuẩn. Mình nghi do dùng tấm lót xách tay ấy nên suốt một tháng trời mình không dám vắt sữa hay cho bé bú trực tiếp gì hết, vì phải đợi đến khi đầu ti lành hẳn thì sữa mới đảm bảo chất lượng tốt nhất ạ. Đó cũng là khoảng thời gian hai vợ chồng mình chạy đôn chạy đáo xin sữa cho con. Nhiều lúc giữa đêm đang ngủ, con lại quấy khóc vì đói bụng, mình xót con vô cùng. Thằng cu nhà mình trông gầy đi hẳn, cộng thêm công việc áp lực khiến mình stress trầm trọng. Giờ ngồi gõ mấy dòng này mình vừa ân hận vừa cảm thấy có lỗi với con.

Mình kể chuyện này mong rằng sẽ là lời cảnh tỉnh cho những bố mẹ đang là “con nghiện” hàng xách tay trôi nổi. Nhất là mẹ có con nhỏ phải thật kỹ lưỡng trong việc lựa chọn sản phẩm cho con, tránh làm ảnh hưởng đến sức khỏe của bé nhé. Chứ như mình, tưởng vớ được cái hộp tấm lót thấm sữa giá rẻ, ai dè hậu quả con mình chịu hết. Thế mới biết, bỏ chút tiền mua hàng Pigeon chính hãng nhưng chất lượng và yên tâm hơn nhiều.

Đã là bố mẹ thì ai cũng mong con mình nhận được những điều tốt nhất, đừng vì thiếu hiểu biết mà gây ảnh hưởng đến con các mẹ nhé. Chúc các mẹ nuôi con khỏe mạnh và thông minh! :)