Em thích mua hàng trên mạng vì ưu điểm là chỉ cần click click vài phát là người ta giao đến tận nơi. Đặt biệt mua trên các trang bán hàng giá rẻ thì đều được freeship. Em có thói quen mua hàng trên mạng từ vài năm nay rồi, và có để ý đến các trang "giảm giá" (mặc dù gọi là giảm giá nhưng giá giảm cũng không thật sự bao nhiêu, người ta kê giá cao lên rồi giảm xuống thôi). Với kinh nghiệm mua hàng trên các trang web giảm giá này, em có một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với mọi người:

- Đừng quá đặt lòng tin vào hình ảnh

Bởi vì sản phẩm được giao ở thực tế sẽ khác xa.Đặc biệt là với quần áo, nếu các trang bán hàng giá rẻ không chụp ảnh thật mà lấy ảnh từ các website Trung Quốc, Hàn Quốc nhìn vô cùng long lanh thì các chị phải tin rằng sản phẩm chất lượng chỉ bằng một nửa hoặc 1/3. Ngay cả những trang bán hàng đắt tiền hơn, họ luôn có 1 đội ngũ chụp hình rồi chỉnh sửa mượn mà sáng bóng trước khi đăng ảnh, nên nhìn ảnh trên mạng khó mà so sánh được với chất liệu thật. Em nghĩ cũng đúng vì tiền nào của nấy thôi. Nhưng khi mua hàng mình mình bị đánh vào tâm lý "HY VỌNG" :)), luôn hi vọng hàng thật sẽ đẹp như hàng mẫu. Hic. Lần nọ em có mua 1 chiếc áo sơ mi trắng kiểu đơn giản, vì nhìn chất liệu lẫn cô người mẫu mặc trên web đẹp quá. Giá của chiếc áo sau khi giảm là 120k. Khi người giao hàng đến đưa cho em thì cái áo đó bị "nhồi" trong cái bịch ni lông, nhìn như miếng giẻ, và màu ngà ngà dù mới 100% : (. Chất liệu vải khá mỏng, bị dơ thì khó giặt sạch, em nghĩ nếu mua ở chợ thì chỉ chừng 80 ngàn).

Kinh nghiệm rút ra: Chỉ nên mua quần áo nếu hình được chụp là hình thật, không bị chỉnh sửa photoshop, ghi rõ kích thước, size, chất liệu chụp càng gần càng tốt.

Đây là cái áo sơ mi em từng mua trên mạng. Ôi thôi thật thất vọng : (

- Không nên mua voucher đồ ăn nếu quán đó "vô danh":

Với các quán có tiếng hoặc là 1 hệ thống như Sumo BBQ, Đồ nướng Hàn Quốc, nhà hàng Hoàng Yến.... thì khi mua voucher đồ ăn, có thể tin tưởng được nhưng đối với các tiệm vô danh, không tên tuổi thì các chị nên cẩn thận.

Lần nọ em mua voucher 90k cho 2 phần bánh crepe Pháp trị giá 200k. Trên website giới thiệu rất hoành tráng, hình cũng lung linh ( giờ em mới biết là nó lấy hình trên mạng), nhưng không có hình quán và tên quán cũng chưa nghe bao giờ. Nhưng hình ảnh bắt mắt quá nên em cũng mua. tới nơi thì thất vọng vô cùng, quán chừng 15 mét vuông, trang trí sến sẩm, chỉ có 1 người vừa nấu ăn kiêm phục vụ, cái bánh thì dở, ăn vào một miếng là muốn dội và không biết nó làm từ cái gì, nhìn như miếng bánh xèo bỏ lên thêm một cục kem socola ấy các mẹ. sau khi đi ăn xong em khá ức chế nên đã chế 1 cái ảnh up facebook (ảnh cuối cùng là tấm ảnh em chụp cái bánh crepe em được dọn ra đấy ạ).

KHI TÔI NÓI TÔI ĐI ĂN BÁNH PHÁP...

webtretho

Cho dù mất 90k thôi nhưng vẫn ức chế vì cảm thấy quán không có uy tín. Hình bán trên web thì lung linh còn đi ăn thì dở vô cùng. Từ đó em cũng hạn chế mua voucher những quán ăn lạ lạ. Chỉ nên mua những quán ăn nổi tiếng, và trước khi quyết định mua, em phải tìm đọc review về quán trước, và tìm luôn review về cách ăn bằng voucher. Thường thì các quán hệ thống hoặc có tiếng sẽ không có việc đối xử ko công bằng với khách ăn deal, và nếu có trường hợp đó xảy ra, mình có quyền gọi quản lý ra để phản ánh. Sẽ được giải quyết.

Không mua đồ điện tử/ đồ điện gia dụng/ bếp ga.. trên các trang bán deal giá rẻ

Kinh nghiệm là không mua đồ điện tử trên các trang bán deal. Đa số là đồ xuất xứ trung quốc, chất lượng không đươc đảm bảo, không có tên tuổi mà giá thành cũng không rẻ hơn tại các trung tâm chuyên bán đồ điện tử là bao.

Trước đây em đã mua 1 bếp ga tên Kiwa với giá hơn 450,000đ. Bếp đôi. Về xài 1 tháng thì hư, bung luôn cả núm bật bếp.

Hay lần khác bạn em có mua 1 máy sấy tóc giá 65 ngàn không có thương hiệu trông hình dạng thì y như các máy sấy của phillip, khi xài rất nhanh nóng máy và có mùi khét. Xài được 10 ngày thì xẹt điện, cháy luôn máy. Em cũng sợ không dám mua.

Vậy thì nên mua các món đồ nào trên các web mua hàng giá rẻ:

Theo kinh nghiệm của em thì phần lớn các món đồ lưu niệm, vật dụng gia đình đều khá giống trên ảnh. Ví dụ như album mini hôm nọ em mua (trên web họ ghi made in Vietnam và khi giao thì đúng vậy thật hehe, nếu mà made in China chắc em dẹp luôn). Ngoài ra em đã mua các món như: kệ để giày, voucher đi du lịch (thường là đi Vũng Tàu, Đà Lạt, nói chung cũng ổn...), tủ, muỗng, khăn tắm... và không có gì phàn nàn cả.

Đây là cái album mini em mua, phía sau ghi Made in Vietnam, em mua 50k, nhỏ nhỏ xinh xinh thôi nhưng nhìn ưng mắt. Em đoán đây là cái đồ đựng name card, người ta ghi album để bán được hàng thôi chứ làm gì album mà nhỏ vậy. Nhưng em có ý định in hình nhỏ ra lồng vào nên không vấn đề gì, ủng hộ hàng VN chất lượng cao :">

- Thêm vài kinh nghiệm cho các mẹ:

Ngoài ra, có rất nhiều sản phẩm rẻ như kệ bàn chải, bao remote tv, bao đựng passport, miếng decal dán tường, giá đựng ipad... đều là những thứ linh tinh không cần thiết, nhiều khi chị em thấy rẻ mua nhưng khi nhận hàng rồi lại không dùng tới.

Nhìn thì thấy vừa rẻ vừa đẹp hỉ? Nhưng thực ra nó mỏng dính, chất liệu không tốt. Với giá 45k cho 1 cái bao (mà sau đó chắc chắn các mẹ sẽ tháo ra khỏi passport của mình vì bất tiện, hoặc dính nước xíu là nó cũ), thì cũng phí phí

- Ngoài ra nên để ý kích thước món đồ để tránh bị "hụt hẫng". Có thể món đồ ở ngoài nhỏ bé và không hoành tráng như trên hình đâu, kệ để giày là 1 điển hình, em mua về rồi và suy nghĩ "ủa tưởng nó to lắm chứ". Cái album mini cũng vậy. Nhớ hình dung cụ thể kích thước để tránh hụt hẫng các mẹ nhé

Đó là kinh nghiệm của em, có ai còn kinh nghiệm nào nữa không ạ,cùng chia sẻ với nhau để không bị phí tiền nhé các mẹ :D Quan trọng nhất chúng ta luôn nhớ là : Tiền nào của nấy, quả không sai :D