Chào cả nhà, hôm nay em xin chia sẻ với mọi người kinh nghiệm vềviệc luyện tập Ielts thế nào để có thể đạt được mục tiêu như mong đợi.Mình đã học ở trung tâm 3 khóa đồng thời tự luyện tập trongmột thời gian và cuối cùng đã đạt 7.0 overall. Dưới đây là các tips chia sẻmong có thể giúp đỡ các bạn học tập Ielts qua 4 kĩ năng và nâng tầm trình độcho riêng mình:

1. Listening: đây là skill dễ ônnhất vì khi làm trial test trong Cam cũng khá nhanh, mỗi bài chỉ 30’ nên ko nảnnhư khi làm writing hay reading. Ngoài ra, mình còn tranh thủ xem các chươngtrình mà mình thích trên Youtube, vừa luyện nghe vừa giải trí luôn cho đỡ căngthẳng. Mình xem chủ yếu là Masterchef và Home Cooking của Gordon Ramsey

2. Reading: Có 1 tip mà mình thấy rất hiệu quảkhi làm Reading, đó là nên đọc trước câu hỏi sau đó đọc bài. Khi đọc nên đọctừng đoạn 1 và đọc kĩ để nắm được nội dung chứ không nên đọc quá lướt vì thựcra bài đọc IELTS cũng khá phức tạp, đọc kĩ còn chưa chắc đã hiểu được. Cứ đọchết 1 đoạn lại quay ra check xem đoạn vừa đọc có trả lời cho câu hỏi nào không.

3. Writing: đây là skill mình tiếcnhất. Đề bài task 2 hôm mình thi mình tự thấy là không quá khó, nhưng do mấtquá nhiều time vào task1 nên khi làm task 2 mình bị cuống và sai nhiều lỗi lặtvặt như dấu câu, chính tả. Những lỗi này tuy nhỏ nhưng đã được cô giáo và cácbạn trợ giảng nhắc rất kĩ trong quá trình học. Tuy nhiên do chủ quan nên đôikhi mình vẫn mắc phải. Hy vọng là các bạn khi đi thi vì tiểu tiết mà bị mấtđiểm như của mình.

4. Speaking: Nếu bạn k một môi tường có thểthường xuyên luyện speaking với người nước ngoài thì việc tự luyện tập và thuâm lại những gì mình nói thực sự rất có ích. Nó sẽ giúp bạn tăng được speakingskill kha khá đó