Hôm trước em có chia sẻ tips giữ hoa tươi lâu như bên dưới. Nhiều chị em inbox hỏi về việc "lạ lùng" là

cắm hoa bằng nước nóng và nước có ga như 7up, Coca, Sprite... nên em ghi rõ thêm chút ạ: 

hình ảnh

Hoa cắt từ vườn, đóng gói, vận chuyển tới người bán, giao tới người mua. Các công đoạn đó làm cho trong cuống hoa có nhiều bọt khí (cản trở việc hút nước, khi cắm hoa nếu có thể chị em cắt cành hoa trong nước sẽ giảm bọt khí giúp hoa dễ hút nước hơn, hoa tươi lâu hơn). Nước nóng và nước có ga có tác dụng thông mạch, giải quyết tình trạng trên để hoa dễ hút nước hơn thôi chứ không có gì đặc biệt hay khó hiểu đâu ạ. Trong nước ngọt có đường nên hoa được bổ sung chất dinh dưỡng, sẽ nở căng và bền hơn, nhiều nụ bé tí ti mà cắm nước ngọt có ga là cũng nở hết ạ. 

--------------

Em tổng hợp các tips giúp hoa tươi lâu ở post này. Các chị đọc tham khảo ạ. 

Hoa muốn tươi lâu, nở căng thì cần 3 yếu tố: 

✅Đủ nước (không thiếu, không thừa, mỗi loại hoa cần lượng nước khác nhau, thiếu hay thừa đều ảnh hưởng đến độ bền của hoa). Khi cắm hoa với xốp các chị nhớ dưỡng cho hoa đủ nước trước nhé ạ, có thể sơ chế rồi cắm hoa vào xô 30 phút-1 tiếng cho hoa hút đủ nước rồi mới cắm kiểu ạ. 

✅Kháng khuẩn (vi khuẩn sinh sôi làm thối nước cắm hoa, khiến hoa nhanh hỏng hơn).

✅Dinh dưỡng (hoa sau khi cắt khỏi cây không còn nguồn cung cấp dinh dưỡng, bổ sung chất dinh dưỡng cần thiết sẽ giúp hoa tươi lâu hơn).

Các loại thuốc dưỡng hoa chứa chất kháng khuẩn và dinh dưỡng phù hợp sẽ giúp hoa bền hơn, tươi lâu hơn, ko cần thay nước mỗi ngày. Hoặc các chị có thể dùng các cách sau cũng giúp hoa tươi lâu hơn lại không tốn tiền: 

✅Hoà 2-3 giọt nước rửa bát vào nước cắm hoa (giúp sát khuẩn, hạn chế vi khuẩn hoa sẽ bền hơn)

✅Nghiền 1 viên vitamin B1 hoặc một chút đường vào nước cắm hoa (thêm dinh dưỡng cho hoa).

✅Có thể cắm hoa bằng các loại nước có ga như 7up, coca... sẽ giúp hoa thông mạch, dễ hút nước hơn, trong soda cũng có đường giúp hoa có thêm chất dinh dưỡng, hữu hiệu khi cần hoa nở nhanh. 

✅✅Trong trường hợp cần cấp cứu hoa bị gục vì hút nước kém các chị có thể cắm hoa với nước có ga hoặc 3-5cm nước nóng. Trong quá trình vận chuyển các bọt khí sẽ làm tắc nghẽn mạch, làm hoa khó hút nước. Nước nóng sẽ giải quyết việc này. Các chị đừng lo nhé ạ, 3-5cm nước nóng không làm ảnh hưởng gì tới hoa ngoài việc thông mạch để hoa dễ hút nước đâu ạ^^

Em chúc các chị cắm được nhiều bình hoa ưng ý ❤️