HyCác bước thực hiện để kiểm tra kết quả visa du học Hàn Quốc rất đơn giản, nhanh gọn, không khác mấy với các bước kiểm tra kết quả xin visa Hàn Quốc nói chung.

Bước 1: Truy cập vào website https://www.visa.go.kr

Visa.go.kr là trang web chính thức của Cổng thông tin visa Hàn Quốc (Republic Korea Visa Portal) nên các bạn cứ yên tâm là mọi thông tin check visa Hàn Quốc được tìm thấy trên website này là chính xác.

Trên trang web có 3 ngôn ngữ để cho các bạn lựa chọn là tiếng Hàn, tiếng Anh và tiếng Trung. Dĩ nhiên, ngôn ngữ mặc định khi bạn truy cập vào trang web visa Hàn Quốc online sẽ là tiếng Hàn. Để chuyển sang tiếng Anh hoặc tiếng Trung, bạn click chuột vào phần tương ứng ở góc trên bên phải màn hình.

Trong bài viết này, chúng mình sẽ hướng dẫn các bạn cách kiểm tra visa Hàn Quốc bằng tiếng Anh – ngôn ngữ phổ biến toàn cầu.

Bạn có thể truy cập vào website bằng máy tính hoặc điện thoại đều được. Tuy nhiên, chúng mình khuyên bạn nên vào bằng máy tính. Bởi vì trên giao diện máy tính, màn hình to hơn, dễ nhìn hơn, thao tác mọi thứ cũng nhanh hơn.

Cách tra visa du học Hàn Quốc

Bước 2: Chọn phần tra cứu visa Hàn Quốc

Để tra cứu kết quả visa Hàn Quốc, bạn chọn phần Check Application Status rồi chọn tiếp mục Check Application Status and Print ở phía góc trái màn hình.

Hệ thống sẽ chuyển sang giao diện điền thông tin cá nhân.

Điền đầy đủ thông tin cá nhân

Bước 3: Điền đầy đủ thông tin cá nhân

Những thông tin cần điền khi bạn kiểm tra kết quả visa Hàn Quốc cụ thể là:

1. Tại mục “Type of Applications”, bạn chọn “Diplomatic office”. Nếu hệ thống đang để mặc địch lựa chọn này thì bạn không cần bấm chọn lại nữa.
  2. Tại mục “Select” có 3 lựa chọn loại giấy tờ để điền mã số:
  • Application No: mã hồ sơ
  • Receipt No: mã biên nhận
  • Passport No: mã hộ chiếu

Bạn nhớ loại mã số nào thì chọn loại đó và điền vào ô trống ngay bên cạnh. Thông thường, mọi người hay chọn nhất là mã hộ chiếu.

1. Tại mục “Name in English” bạn điền đầy đủ họ tên của mình vào, nhớ viết in hoa và không dấu nhé!

Ví dụ tên của bạn là Nguyễn Trần Thảo My thì tại mục Name in English bạn điền là NGUYEN TRAN THAO MY.

1. Tại mục “Date of birth”, bạn nhấn vào biểu tượng lịch ở ngay bên cạnh để chọn ngày tháng năm sinh của mình. Định dạng hiển thị của mục này sẽ là năm/tháng/ngày.

Ví dụ bạn sinh ngày 20/06/1999 thì nó sẽ hiển thị là 1999/06/20.

1. Bấm vào nút “Search” để kiểm tra kết quả visa Hàn Quốc.

Bước 4: Xem kết quả visa Hàn Quốc

Sau khi bấm vào nút Search, bạn đọc kết quả kiểm tra tình trạng visa Hàn Quốc ở dòng Application Status.

Website sẽ trả về một trong 3 kết quả:

• Under Review: Hồ sơ xin visa du học Hàn Quốc của bạn đang được xử lý, chưa có kết quả.
  • Approved: Visa đã được cấp.
  • Denied/Returned: Từ chối cấp visa.

Nếu xin visa thành công, bạn sẽ được cấp số visa Hàn Quốc – thông tin quan trọng để Cục xuất nhập cảnh Hàn Quốc quản lý tình trạng xuất, nhập cảnh tại đất nước này. Đây là phần thông tin cá nhân mà bạn cần chú ý không nên để lộ nhằm tránh những rắc rối không đáng có.

Hy vọng những thông tin vừa rồi có ích với các bạn. Chúc các bạn một ngày tốt lành