Chào các bạn,

Mình đang được tư vấn mua bảo hiểm nhân thọ nhưng chưa ra quyết định được. Các anh chị/ các bạn có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

Mình đã xem chính sách của Bảo Việt, Manulife, ACE life và mình đã chọn Bảo Việt để xem xét kỹ hơn. Chính sách của Bảo Việt đối với mình có lẽ là gần gũi và dễ hiểu hơn cả (mình có vẻ hơi bị thuần Việt :P).

Trong các sản phẩm của Bảo Việt thì mình đã mua 1 gói An Sinh Giáo Dục với giá trị 50 triệu cho con gái. Còn sản phẩm An Sinh Trường Thọ cho 2 vợ chồng thì mình vẫn còn đang cân nhắc.

Đóng cái ASGD cho con gái thì chỉ là vui vui thôi nên mình cũng chỉ chọn mua mệnh giá thấp. Tiền đóng thì gần như không lo ngại lắm. Mình có cách là để 1 con lợn tiết kiệm trong phòng, kêu gọi mọi người trong nhà nhét tiền vào gọi là tiết kiệm để mua bảo hiểm cho bé Chip. Bản thân mình thỉnh thoảng có khoản nào dư dư cũng nhét lợn. Vừa rồi dịp sinh nhật 6 tháng của bé Chip mình mở ra đếm đã thấy đủ tiền đóng bảo hiểm cho năm tới rồi (khoảng 2 triệu). Mình thấy cách tiết kiệm đó cũng có tính giáo dục cho con cái. Bố mẹ, ông bà rồi cả các bé sau này sẽ cùng nhét lợn tiết kiệm mua bảo hiểm để khi vào đại học các bé có 1 khoản tiền đi học.

Đóng cái AS Trường Thọ cho 2 vợ chồng thì mình suy nghĩ nghiêm túc hơn về cả khả năng vợ/chồng bị mất khả năng lao động/ qua đời (nghĩ về cái chết rồi ngồi tính toán mà cứ thấy run run thế nào í nhé). Chị tư vấn nói và mình thấy cũng có lí là trường hợp có rủi ro xảy đến là không dám nói trước. Giả sử mình có bị mất khả năng lao động thì mình sẽ được bảo hiểm trả 1 khoản tiền lớn, mang gửi số tiền đấy vào tiết kiệm thì cũng được 1 khoản lãi hàng tháng có thể đủ nuôi mình rồi. Mình sẽ không là gánh nặng của gia đình. Nếu mình qua đời sớm thì nhà được nhận tiền từ bảo hiểm, khoản tiền đó sẽ là 1 chỗ dựa để chồng mình tiếp tục nuôi nấng con cái khi không còn vợ bên cạnh :Crying: . Còn nếu mình sống thọ đến lúc già lụ khụ thì khi qua đời cũng có 1 khoản thừa kế cho con cháu, có khi lúc đó con cháu nó chả cần nhưng dù sao cũng là 1 khoản thừa kế :cool: .

Đấy là nghĩ về phần mình. Về phần ông xã thì mình còn thấy sợ hơn í. Giả sử có chuyện gì với ông xã thì mẹ con mình khổ quá rồi :Crying: .

Mình lo xa quá nhỉ. Yếu tim như mình thì chắc là sẽ mua bảo hiểm thôi nhưng mà mình chả biết là nên bỏ bao nhiêu tiền để đóng hàng năm bây giờ đây?????

Hai vợ chồng mình thu nhập tàm tạm. Cả 2 cùng đấm đá ít chứng khoán nên cũng có khoản này khoản nọ. Nhưng mà nhà riêng chưa có. Bây giờ vẫn đang ở nhờ nhà ông bà, huhu. Thế mà cái trò bảo hiểm mua sớm thì phải đóng tiền ít hơn là để sau này. Ví dụ như đóng trong tháng 12 này với cả tháng 1 năm sau là đã chênh nhau khoảng 300k-400k/năm rồi.

Anh chị/ các bạn tư vấn giúp mình xem tình trạng mình như thế thì nên giải quyết thế nào nhé. Nên mua bảo hiểm hay không? Nếu mua thì bỏ ra khoản tiền như thế nào? Nên tính toán cân đối thu chi gia đình thế nào nhé.

Cảm ơn nhiều nhiều :Rose: .