Có nhiều hay ít thời gian cũng không quan trọng bằng cách bạn sử dụng nó như thế nào cho hợp lý. Nếu bạn cảm thấy mình đang có ít thời gian, thì xin chúc mừng bạn! Vì điều này sẽ cho bạn lí do và động lực để bắt đầu tập sống hiệu quả hơn. Dưới đây mình xin chia sẻ những thói quen để giúp cuộc sống bạn trở nên năng suất hơn mỗi ngày, bạn có thể tham khảo và ứng dụng chúng vào thực tế hằng ngày của mình bạn nhé.

Lập to-do list trước khi ngủ

Điều này cực kì quan trọng để đảm bảo bạn sẽ bắt đầu ngày mới thật hiệu quả, và không lãng phí năng lượng vào việc nghĩ và chần chừ quyết định bạn sẽ làm gì mỗi khi thức dậy. Năng lượng là một thứ có giới hạn vì vậy chúng ta hãy cố gắng tận dụng và đừng lãng phí nó nhé.

Đừng quá tham lam

Nếu bạn đang có một to-do list quá dài, bạn sẽ dễ bị chán nản và mất động lực để hoàn thành, vì thế các bạn hãy chia nhỏ nó ra cho những ngày khác. Nếu bạn làm quá nhiều thứ một lúc cũng sẽ gây ảnh hưởng rất xấu đến kết quả của bạn, và thậm chí khiến tổng thời gian hoàn thành trong một ngày sẽ kéo dài hơn.

Để năng suất hơn, bạn hãy chia to-do list ra, và ưu tiên những công việc cần thực hiện gấp trước, ưu tiên chất lượng hơn số lượng, nên bạn đừng quá tham và cố để thực hiện các công việc cùng lúc. Như vậy năng suất đạt được không cao mà ngược lại còn làm bản thân bạn thêm mệt mỏi và áp lực.

Nhóm các đầu việc

Nhóm các đầu việc dựa vào mức độ cần tập trung hoặc vị trí địa lý sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian đáng kể trong việc đi lại và thay đổi trạng thái giữa các nhiệm vụ với nhau.

Giới hạn thời gian cho mỗi đầu việc

Thời gian là thứ quyết định tốc độ của bạn. Khi bạn chỉ cho bản thân một giới hạn thời gian nhất định, cũng chính là bạn đang tạo cho mình một áp lực nhỏ về thời gian, và điều này sẽ khiến bạn nhanh nhẹn hơn, cũng giống như khi bạn phải chạy deadline cấp tốc cho một dự án vậy.

Xác định khung giờ vàng của riêng bạn

Bạn có bao giờ cảm thấy có những lúc mình tập trung rất tốt những cũng có những lúc lại không thể tập trung được không? Những lúc bạn tập trung tốt là chính là những khung giờ vàng của bạn, mỗi người trong chúng ta đều có một khung giờ vàng riêng. Khung giờ này có thể thay đổi tùy vào những yếu tố bên ngoài và cả những cảm xúc bên trong bạn, để ý một chút xíu bạn sẽ tìm ra nó và hãy tận dụng nó một cách hiệu quả.

Thay vì sắp xếp các đầu việc tùy hứng, bạn nên dựa theo mức độ tập trung và mức năng lượng để hoàn thành to-do list hiệu quả hơn. Những việc cần tập trung nên được sắp xếp thực hiện vào khung giờ vàng của bản thân.

Tách những thứ gây xao nhãng khỏi góc học tập

Rất khó để bạn có thể hoàn toàn loại bỏ những thứ không cần thiết ra khỏi cuộc sống, vì thế bạn hãy bắt đầu bằng việc tách những thứ gây xao nhãng ra khỏi nơi học tập và làm việc của mình để bạn có thể tập trung vào thực hiện những công việc chính hơn.

Trên đây là một số bí quyết mà mình rút ra được từ cuộc sống hằng ngày, bạn có có thể tham khảo. Chúc bạn thành công trong cuộc sống!

Nguồn:Những bí quyết nào giúp bản thân chúng ta sống hiệu quả hơn mỗi ngày ? (hoovada.com)