Khi bạn nhận được cuộc hẹn phỏng vấn từ nhà tuyển dụng tức là họ đã cho bạn một cơ hội để chứng minh năng lực bản thân, bạn làm được gì và mang lại giá trị gì cho công ty. Để cuộc phỏng vấn được thành công bạn cần phải chuẩn bị những gì, trả lời như thế nào để trúng tuyển, sau đây vieclamquangnam.com.vn sẽ chia sẻ một vài bí quyết giúp bạn thành công khi đi phỏng vấn.

1. Tìm hiểu kỹ càng thông tin công ty trước khi đi phỏng vấn

Việc nghiên cứu kỹ càng về công ty của họ giúp bạn hiểu thêm về ngành nghề và nhu cầu của nhà tuyển dụng, bên cạnh đó sẽ chứng minh được bạn hoàn toàn nghiên túc và mong muốn được vào công ty làm việc, khi bạn thể hiện được sự quan tâm của mình dành cho công ty thì sẽ để lại ấn tượng rất tốt cho nhà tuyển dụng.Khi bạn hiểu được thông tin công ty thì bạn sẽ rất tự tin khi phỏng vấn, bên cạnh đó sẽ tạo cho nhà tuyển dụng có suy nghĩ sẽ cân nhắc để chọn bạn, đồng thời nếu bạn cảm thấy trình độ của bạn có thể giúp cho công ty phát triển hơn khi không có bạn thì bạn có thể đám phán thêm về chế độ với nhà tuyển dụng. Vì vậy, bạn nên tìm hiểu thật kỹ thông tin tuyển dụng của công ty trước khi đi phỏng vấn.

2. Lập tình huống giả định và tập trả lời trước khi đi phỏng vấn

Để tăng thêm khả năng thành công khi đi phỏng vấn bạn nên liệt kê ra tất cả các câu hỏi mà nhà tuyển dụng có thể hỏi để tự trả trước sau đó ghi âm lại để xem xét đánh giá. Khi ngồi phỏng vấn trực tiếp với nhà tuyển dụng cố gắng trả lời cho trôi chảy không ngập ngừng, giọng nói dõng dạc to rõ, mắt nhìn trực diện với nhà tuyển dụng, đặc biết không dùng điện thoại hay nhìn xung quanh làm cho nhà tuyển dụng thấy bạn không tập trung và thiếu tự tin khi phỏng vấn

3. Chú ý đến trang phục khi đi phỏng vấn và đúng giờ

Trang phục là một trong những cách làm cho nhà tuyển dụng thấy ấn tưởng với bạn ngay từ lần gặp đầu tiên, chính vì thế trước khi đi phỏng vấn bạn nên chuẩn bị một bộ quần áo thật đẹp phù hợp với môi trường công sở, ăn mặc gọn gàng sạch sẽ thể hiện sự tôn trọng với người đối diện để gây thiện cảm cho người nhìn.

Về giờ giấc nếu ngay từ lần đầu tiên mà bạn đến trễ hơn so với giờ hẹn của nhà tuyển dụng bạn sẽ mất điểm ngay trong điểm tác phong nề nếp chính vì thế bạn nên đến sớm hơn giờ hẹn của nhà tuyển dụng, nếu khu vực bạn phỏng vấn thường xuyên bị tắt đường thì bạn nên chuẩn bị một khoảng thời gian để phòng trừ trường hợp giờ cao điểm đông người sẽ bị tắt đường.

4. Ngôn ngữ hình thể cũng là một trong những điểm khá quan trọng cần lưu ý

Khi trình bày những câu hỏi của nhà tuyển dụng, các ứng viên có thể thể các cử chỉ hành động về ánh mắt cũng như hình thể đôi tay để thể hiện sự chuyên nghiệp trong giao tiếp, đồng thời nên chú ý đến giọng nói và ngôn từ của mình sao cho chuyên nghiệp. Tránh thể hiện những hành động tiêu cực như liên tục nhìn đồng hồ hay nhìn xuống bàn hoặc xuống đất, như vậy sẽ mất đi điểm tự tin và không thể hiện được sự tập trung của bạn. Bên cạnh đó bạn cũng cần phải chú ý đến tư tế ngồi sao cho thật thoải mái, không vênh vẹo hay liên tục ngọ nguậy trên ghế khi nói chuyện.

Do đó, thái độ chuyên nghiệp của bạn sẽ giúp bạn làm cho nhà tuyển dụng cảm thấy thích bạn hơn.

5. Hãy tự tin khi trả lời câu hỏi, tránh nói “không biết” hay “không làm được”

Đối với những câu hỏi nhà tuyển dụng đưa ra mà bạn không biết thì đừng vội trả lời rằng “tôi không biết” hay “tôi không làm được”, điều này sẽ làm cho nhà tuyển dụng cảm thấy bạn thiếu tự tin và chính bạn tự cho rằng tôi không có năng lực mà hãy trả lời rằng “lĩnh vực này tôi từng nghe qua nhưng chưa tìm hiểu sâu, tôi sẽ tìm hiểu về vấn đề này ngay sau buổi phỏng vấn này”, bạn nói như vậy sẽ làm cho nhà tuyển dụng hiểu rằng tuy bạn không biết nhưng bạn thuộc top người cầu tiến, ham học hỏi. Sự khéo léo trong câu chữ sẽ giúp bạn chiến thắng với rất nhiều ứng viên khác.

Đối với những lần phỏng vấn đầu tiên, bạn nên hạn chế đề cập đến các vấn đề về lương, thưởng, chế độ hay ngày nghỉ... vì nhà tuyển dụng sẽ nghĩ bạn đến với công ty chỉ vì quan tâm đến mức lương và chế độ trong khi bạn chưa chứng minh được bạn sẽ làm được gì cho công ty, cứ bình tĩnh trả lời những câu hỏi của nhà tuyển dụng và nếu biết mình sẽ là người được chọn thì lúc đó bạn mới hỏi.

Và cuối cùng, sau khi bạn nắm hết tất cả những kỹ năng phỏng vấn thì bạn hãy là chính bạn, hãy cố gắng thể hiện năng lực của mình bằng cả tâm huyết và luôn đặt mục tiêu cho mình, cố gắng thể hiện cho cấp trên thấy được khả năng của mình và luôn phát triển bản thân. Thứ quan trọng nhất không phải là hình thức bạn thể hiện ra bên ngoài mà là bằng năng lực thật sự bên trong và đạo đức nghề nghiệp của bạn.

Để chuyên nghiệp hơn bạn hãy thường xuyên tìm hiểu các cẩm nang việc làm sẽ giúp cho bạn tăng thêm khả năng trúng tuyển và chiến thắng với nhiều ứng viên khác.