Chắc hẳn kể ra nhiều mẹ nhà mình không tin đâu, nhưng thật sự là vợ chồng em vừa tậu nhà thành công ở tuổi 32 đây ạ! Đặc biệt là chẳng phải lo sốt vó, nợ nần chồng chất như nhiều đôi vợ chồng trẻ khác. :)

Có một may mắn là vợ chồng em cưới nhau cách đây 3 năm thì về ở chung nhà chồng nên cũng đỡ một khoản tiền nhà các mẹ ạ. Vợ chồng em chỉ gửi tiền ăn uống cho mẹ chồng thôi, thỉnh thoảng thì mua sắm vật dụng cá nhân cần thiết. Nhưng mà được 1 tháng, 2 tháng rồi 3 tháng, em thấy vợ chồng chẳng dư dả được là bao, tháng nào hết sạch tháng đó mà lương 2 vợ chồng cũng ngót nghét 25 triệu đồng chứ ít ỏi gì. Thật tình là em cũng chẳng biết tiền nó đi về phương trời nào.

Vợ chồng em cũng bắt đầu tính đến chuyện có con, nếu cứ đà này thì làm sao nuôi con. Em bàn với chồng, ở nhà bố mẹ cũng không thể ở suốt đời, nay mai em chồng có gia đình rồi thì nhà cửa chật chội lắm, không thoải mái chút nào, phải cố gắng dành dụm ra riêng, có nhà rồi thì sinh con đẻ cái cũng thoải mái hơn.

Thế là từ hôm đó, em bắt đầu thắt chặt quản lý chi tiêu gắt gao hơn. Vợ chồng em bàn với nhau, mỗi tháng phải để dành 10 triệu thì sau 3 năm mới mong mua được căn chung cư trả góp. Tính thế nên mỗi ngày em đều ghi chép chi tiêu kỹ lưỡng để kiểm soát các khoản chi cần thiết. Điều may mắn là vợ chồng em thời gian này không phải lo tiền nhà các mẹ ạ. Tháng đầu dư hơn 9 triệu đồng. Em nghĩ cũng ổn ổn rồi, nhưng chồng em thì nhìn xa hơn:

“Anh nghĩ chúng ta phải mở một tài khoản tiết kiệm, cấn trừ ngay vào tiền lương đều đều mỗi tháng mới được em ạ. Cách này vừa tạo áp lực cho mình để dành vừa giúp hạn chế những khoản chi không cần thiết. Anh thấy để tiền trong túi là kiểu gì cũng thâm hụt”.

Nghe chồng nói quá hợp lý, em nhất trí ngay. Sáng hôm sau, em ra ngân hàng OCB mở ngay một tài khoản tiết kiệm, định kỳ hàng tháng gửi vào 10 triệu đồng.

Từ đó, đều đều hàng tháng ngân hàng cứ tự động chuyển tiền từ tài khoản vào sổ tiết kiệm. Phần còn lại vợ chồng em dành để chi tiêu sinh hoạt mỗi tháng, gói ghém cũng đủ các mẹ ạ. Dĩ nhiên là có những tháng đi ăn cưới, phát sinh hơi nhiều thì những tháng khác bù qua sớt lại. Em thấy quan trọng là đừng “vung tay quá trán” các mẹ ạ. ;)

Sau hơn 3 năm, số tiền trong sổ tiết kiệm của hai vợ chồng đã hơn 360 triệu đồng chưa tính tiền lãi,thế là chúng em rút ra mua căn chung cư giá 1,1 tỷ đồng. Chung cư cho trả góp đến 70% căn hộ nên số tiền vừa đủ luôn ạ. :)

Thế mới nói, muốn “ra riêng” đầu tiên phải có ý chí kiên định, kế hoạch tài chính hợp lý và nhất là phải biết tiết kiệm thông minh. “Thông minh” với em chính là mở tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng uy tín, vì vừa an toàn, vừa có lãi và các lợi ích đi kèm.

Điển hình như ngân hàng OCB em đang gửi tiết kiệm, ngân hàng luôn có rất nhiều chương trình khuyến mãi hấp dẫn các mẹ ạ. Mới đây nhất, nhân dịp kỷ niệm 22 năm thành lập, ngân hàng OCB tung ra hàng chục ngàn quà tặng để tri ân khách hàng nào là vali dành cho người lớn, vali trẻ em, áo mưa, mũ bảo hiểm, túi xách du lịch... thích lắm.

Đặc biệt, để khuyến khích những người trẻ thực hiện ước mơ ra riêng như vợ chồng em, ngân hàng còn đưa ra chương trình: cứ mỗi 10 triệu đồng gửi tiết kiệm các mẹ sẽ nhận được 1 mã số may mắn để tham gia quay số cuối kỳ để trúng giải đặc biệt là căn hộ 2,2 tỷ đồng và 05 xe máy SH Mode thời thượng.

Các mẹ thử tiết kiệm theo cách của vợ chồng em xem, biết đâu lại được ra riêng ngay lập tức nhờ trúng căn hộ 2,2 tỷ? :D

Em mong là những chia sẻ của mình sẽ giúp ích được cho các gia đình trẻ đang lao đao trên “cuộc đua mua nhà”. Các mẹ muốn biết thêm thông tin chi tiết về chương trình của ngân hàng OCB thì vào ngay http://ocbcampaign.com.vn/hoặc gọi 1800 6678 để được tư vấn trực tiếp 24/7 nhé! Chúc các mẹ thành công.