Chẳng là tính em vụng về, hậu đậu nhưng lại vô cùng thích nấu nướng các mẹ ơi ☹ Vì thế, khi được chị đồng nghiệp rủ học một khóa nấu ăn là em đồng ý ngay. Tính ra tiền học không là bao, nhưng mình được chỉ dạy tận tình, còn biết thêm vô số công thức nấu ăn, mẹo bếp núc cực hay từ các đầu bếp nổi tiếng và chị em nội trợ khác nữa, thích lắm ạ :D

Cũng nhờ vậy mà em biết được rằng, món ăn ngon không phải nấu từ nguyên liệu đắt tiền, mà là được nêm nếm gia vị sao cho chuẩn nhất. Có lần em được cô đầu bếp với hơn 20 kinh nghiệm chia sẻ một mẹo thế này: “Thường thì chị em nội trợ chỉ nêm nếm theo cảm tính, rất ít người biết các công thức chuẩn… Thử hôm nào, chị em ướp thịt sườn hoặc nêm vào các món canh một ít nước mắm xem, hương vị sẽ đậm đà hơn rất nhiều cho mà xem”.

Vậy là hôm đó, em về nhà làm món sườn nướng ngay và luôn. Và thật không ngờ chỉ với 2 muỗng nước mắm mà thịt sườn sau khi nướng mềm thơm và vàng ươm đẹp mắt, đến cả người kén ăn như anh xã nhà em còn “khen lấy khen để” đó :D Thế mới biết, gia vị chính là linh hồn của món ăn, nhất là nước mắm quyết định đến 80% chất lượng và hương vị của món ăn các mẹ ạ!

Thế nhưng, em được biết không phải loại nước mắm nào cũng mang đến công dụng tuyệt vời như vậy đâu. Theo như cô đầu bếp chia sẻ, muốn bữa ăn thêm hấp dẫn và dinh dưỡng thì các mẹ nhà mình cần chọn nước mắm theo tiêu chuẩn ngon và lành: “Chị em cần chọn nước mắm đạt chuẩn xu hướng ngon và lành. Ngon là nằm ở màu sắc bắt mắt, mùi vị thơm ngon. Lành dựa vào thành phần, nồng độ đạm cũng như nguồn gốc, xuất xứ...”

Nghe có vẻ khó, nhưng khi cô tận tình chỉ dẫn cách chọn nước mắm đúng chuẩn thì em nhận ra dễ vô cùng các mẹ ạ!

Về thành phần, thường thì loại cá nào cũng có thể sử dụng để làm nước mắm, nhưng với người dân Phú Quốc (nơi nổi tiếng với nghề sản xuất nước mắm), họ rất chuộng dùng cá cơm làm nguyên liệu. Vì xét về mặt dinh dưỡng, cá cơm có nhiều axit béo omega-3, protein, vitamin và khoáng chất giúp duy trì sức khỏe tốt.

Nhớ có lần ra nhà nhỏ bạn ở Phú Quốc chơi, em được dịp tận mắt chứng kiến quy trình làm nước mắm công phu tại đây các mẹ ạ! Thường thì cá sau khi đánh bắt về sẽ được ngư dân rửa sạch bằng nước biển, sau đó trộn đều với muối và lên men tự nhiên đến cả năm trời. Với cách làm này, nước mắm thành phẩm sẽ giữ được hàm lượng đạm cao nhất, không có mùi hôi. Em còn được người dân mách, nước mắm làm bằng loại cá cơm than Phú Quốc vô cùng ngon, nhất là khi được ướp với muối Bà Rịa - Vũng Tàu sẽ thành bộ đôi hoàn hảo tạo nên hương vị nước mắm ngon miễn chê luôn các mẹ nha!

Ngoài ra, cô đầu bếp còn chia sẻ, nước mắm ngon từ nguyên liệu tự nhiên sẽ có màu nâu đỏ (hay còn gọi nôm na là màu cánh gián), mùi thơm nhẹ rất đặc trưng và không có mùi hôi tanh. Về hương vị, khi nếm mắm đầu lưỡi có vị mặn đậm đà, nhưng hậu vị ngọt tự nhiên của cá, dậy mùi thức ăn vô cùng. Đặc biệt, mẹ cũng nên chọn mua sản phẩm có nguồn gốc rõ ràng, có thương hiệu để đảm bảo chất lượng, tránh mua nước mắm không rõ nguồn gốc, không nhãn mác các mẹ nhé!

Về khoản này, cô đầu bếp có chia sẻ là cô chỉ tin dùng nước mắm Maggi thôi. Vì loại này được làm từ nguyên liệu tự nhiên như cá cơm than Phú Quốc cùng muối Bà Rịa, nên vô cùng ngon – lành giúp mang đến bữa ăn dinh dưỡng và an toàn cho cả gia đình…

Lên mạng tìm hiểu thêm, em vô cùng ngạc nhiên khi cả chị đầu bếp nổi tiếng như Phan Thắng Thái Hòa (Top 3 MasterChef Việt Nam) cũng rất chuộng dùng nước mắm Maggi các mẹ ạ. Điểm chị ấy thích nhất chính là nước mắm Maggi có vị Nam và vị Bắc rất phù hợp với khẩu vị người Việt. Nước mắm Maggi vị Bắc sẽ có vị đậm đà. Còn nước mắm vị Nam sẽ hài hòa giữa vị mặn và ngọt, vì thế các mẹ có thể dùng cả hai loại tùy thuộc vào món kho, món xào, canh hay làm nước chấm nhé!

Thú thật, trước đây em toàn nêm nếm bừa, nhưng từ ngày theo học các lớp nấu ăn và biết vô số bí kíp thì em đã lên tay hẳn, nấu món nào cũng hết sạch sành sanh trong nháy mắt các mẹ nha :D Thế mới biết, các giữ chân cánh đàn công không phải ngoại hình hay sắc đẹp, mà là những bữa cơm gia đình vừa ngon, vừa lành do chính tay người vợ nấu nên đó các mẹ ạ...