DẠY CON CÁCH TÔN TRỌNG NGƯỜI KHÁC

Trẻ em không phải tự nhiên biết cách cư xử đúng mực mà do tích góp qua những người xung quanh, qua những gì mà trẻ học được. Có nhiều cách dạy con biết cách ứng xử, tôn trọng đối với mọi người.

Việc tôn trọng người khác không chỉ là chuẩn mực về đạo đức mà còn là yếu tố để hòa nhập với xã hội.Vậy nên cần dạy trẻ biết cách tôn trọng chính bản thân mình, tôn trọng người khác ngay từ khi còn nhỏ.

🌿Dạy con qua các người có tầm ảnh hưởng

Chọn cho con những tấm gương tốt ngay trong chính gia đình, ba mẹ, ông bà hoặc có thể là nhân vật lịch sử. Kể con nghe về những sự vất vả, những công lao mà ông cha ta đã gây dựng tạo ra những nền móng và cuộc sống tươi đẹp như ngày hôm nay cùng với sự tôn trọng. Điều này sẽ góp phần giúp con có cái nhìn mới về sự tôn trọng, đối xử công bằng với mọi người xung quanh, không phân biệt giai cấp, giới tính.

🌿Dạy con qua câu chuyện, phim ảnh

Trẻ con thích nghe những câu chuyện cổ tích, thích xem những chương trình, bộ phim hoạt hình. Hãy ngồi xem cùng trẻ và hỏi trẻ thích nhân vật nào, không thích nhân vật nào? Vì sao? Ví dụ con bảo không thích nhân vật chaien trong hoạt hình doremon, vì suốt ngày bắt nạt nobita. Bạn hãy nói với con rằng “Làm tổn thương người khác chính là thiếu tôn trọng. Con không nên làm như vậy, nếu con học theo các bạn xung quanh cũng sẽ không thích con giống như con không thích chaien vậy đó, nhớ chưa!”

🌿Dạy con thể hiện sự cảm kích

Dạy trẻ tôn trọng những hành động tốt, biết cảm ơn những người đã giúp đỡ mình như: “Cảm ơn” vì đã cho đi nhờ xe, “cảm ơn” bác tài xe bus đã đợi, “ cảm ơn” đã lấy giúp đồ,... Điều này sẽ giúp trẻ hình thành thói quen biết tôn trọng và cảm ơn người khác.

#cách_dạy_con

#dạy_con

#nuoi_day_con