(Webtretho) Khi kết hôn, bạn nghĩ đã chọn được đúng người tri kỷ, và bạn sẽ thật sự hạnh phúc đến đầu bạc răng long như mọi người chúc tụng. Thế nhưng một ngày kia bạn thức dậy và nhận ra: dù có tuyệt vời đến thế nào đi chăng nữa, anh ấy cũng không thể làm cho bạn hạnh phúc mỗi ngày, mỗi phút giây.

1. Bỗng một ngày, bạn nhìn người đàn ông ở cạnh mình và tự hỏi: "Sẽ mãi mãi thế này sao?"

Có phải có những ngày bạn đã tự hỏi mình rằng vì sao lại kết hôn, hay ít nhất là vì sao lại vội vàng như vậy. Bạn nghĩ, đây đâu phải là thứ mà mình mong muốn. Nhưng thật sự, đây chính là những thứ sẽ diễn ra trong một cuộc hôn nhân. Bạn chỉ không nhận ra điều đó vào ngày cùng người đàn ông của mình chung tay cắt chiếc bánh cưới, khi cùng chạm cốc champagne và rạng rỡ trước sự chung vui của người thân, bạn bè. Ở thời điểm đó, bạn hoàn toàn chưa nhận thức được rằng “những sung sướng và đau khổ” trong lời hẹn ước có thể xuất hiện quá dễ dàng trong cuộc sống thường nhật, và thử thách mối quan hệ của bạn.

Đôi khi nhìn người đàn ông lười biếng đang nằm trên giường của mình, bạn tự hỏi "Mình sẽ sống như thế này mãi sao?"

(Ảnh: GettyImages)

Khi đôi chân của hai bạn đều đã trở về với mặt đất sau giai đoạn bay bổng trên đám mây hạnh phúc, khi phải lo toan vô số điều trong cuộc sống dần trở nên đơn điệu, bỗng nhiên bạn cảm nhận sự thất vọng đang len đến trong tâm hồn mình, thậm chí còn có thể có thêm cả cảm giác cô đơn, chán chường… Nhưng bạn biết không, chồng bạn không phải là “thủ phạm” chính. Chỉ là bạn đang dần thoát khỏi giấc mơ ngọt ngào và hiểu hôn nhân không phải cái đích mà là một cuộc hành trình có thăng có trầm.

Việc phải thức giấc đi làm khiến nhiều người "buồn 5 phút", và việc phải bước khỏi một giấc mơ đẹp để đối diện với ánh nắng ban ngày có phần gay gắt càng có vẻ chẳng đáng là lý do để vui mừng. Nhưng hãy tin đi, điều đó rất đáng để bạn tán dương đấy. Bởi chỉ khi để cho những tưởng tượng xa vời tan đi, bạn mới có thể tận hưởng những điều bình thường nhưng phong phú và đẹp đẽ, và mới có thể nhận ra cuộc hôn nhân của mình đầy ắp những say mê, thích thú, hấp dẫn hơn hẳn bất cứ câu chuyện cổ tích nào.

2. Bạn sẽ vất vả hơn tưởng tượng!

Trước đây, khi nghe nói: “Lấy chồng là phải lo nhiều việc đấy nhé,” bạn cho rằng “nhiều việc” ở đây có nghĩa là cần nhẫn nại khi anh ấy quên không hạ ghế bồn cầu xuống, hoặc tìm cách chấn chỉnh những thói quen như bẻ các đốt ngón tay hay xì hơi một cách tùy tiện.

Nhưng đâu có dễ dàng như vậy! Loài người đâu phải sinh vật đơn giản! Người đàn ông của bạn có những điều thầm kín khó thăm dò - và từ góc độ của anh ấy, bạn cũng phức tạp y như vậy. Các bạn không chỉ là chồng vợ mà còn là những môn học của nhau, và kết hôn chỉ có nghĩa bạn đã tốt nghiệp được một cấp lớp để tiếp tục bước sang một cấp độ cao hơn. Mỗi khi bạn nghĩ rằng mình đã nắm được điều gì đó, chồng bạn sẽ lại có những thay đổi nho nhỏ (ngược lại, bạn cũng vậy). Và khi hai con người cùng mỗi ngày đều có những điều chỉnh nhất định thì công việc thật sự của hôn nhân là tìm kiếm một cách nào đó để liên kết và nuôi dưỡng tình yêu của cả hai.

Có người đã so sánh hôn nhân cũng như giảm cân vậy. Bạn muốn việc này thành công chỉ trong một lần, sau đó mãi mãi không cần lo lắng thêm gì nữa. Nhưng như bạn đã rút được kinh nghiệm từ những lần vật lộn với cân nặng, nỗ lực mới là thứ mãi mãi ở đây, không chỉ vậy còn là loại nỗ lực cần được lên kế hoạch duy trì chứ không thể dồn ép khắt khe và cấp tập với bản thân hay với bất kỳ ai khác.

3. Bạn sẽ trải qua khoảng thời gian không sex

Dù trong mắt bạn không có người đàn ông nào khác ngoài chồng, trong mắt chồng bạn cũng chẳng có người phụ nữ nào khác ngoài vợ thì vẫn có nhiều lý do khiến hai bạn trải qua những ngày đêm không sex. Có thể do bận rộn con cái, có thể do mệt mỏi công việc, có thể do những trận cầu khuya, có thể chẳng vì gì khác ngoài chuyện không có hứng…

Có nhiều cách để các bạn gắn kết và yêu thương nhau, ngoài sex (Ảnh: GettyImages)

Khoảng thời gian không sex là một phần tự nhiên của đời sống hôn nhân. Một chút lãnh đạm không phải là dấu hiệu cho thấy bạn có vấn đề sinh lý hay hai bạn sẽ không bao giờ quan hệ nữa; điều đó chỉ có nghĩa là trong giai đoạn này, việc ngủ quan trọng hơn sex, và đó là nhu cầu tự nhiên của cơ thể.
Vậy nên, thay vì lo lắng và băn khoăn về việc bạn nghĩ vợ chồng mình nên quan hệ bao nhiều lần, hãy tập trung hơn vào việc tìm ra sự đồng điệu. Ngay cả khi không làm "chuyện ấy", các bạn vẫn còn nhiều cách khác để thể hiện tình cảm như vuốt ve, ôm, hôn, xoa bóp chân cho nhau sau một ngày dài mỏi mệt... Không cần phải dốc sức để đưa nhau lên đến “đỉnh”, nhưng một chút đụng chạm đầy quan tâm ấy sẽ giúp hai bạn luôn gắn kết với nhau.

4. Đôi khi, bạn sẽ phải đi ngủ với tâm trạng cáu giận (và có khi thức dậy còn cáu giận hơn)

Hãy quên lời khuyên “Đừng bao giờ ôm cục tức đi ngủ” đi, chốn “thiên đường” của các cặp vợ chồng đâu có đơn giản và dễ dàng vậy!

Thay vào đó, hãy nghĩ khi có mâu thuẫn, bạn cần gì ở mình? Bạn cần sự bình tĩnh và minh mẫn để có thể nghĩ thấu đáo hơn, bạn cần được nghỉ ngơi để lại sức "chiến đấu"… Khoảng thời gian giải lao, hồi sức sẽ giúp bạn sáng suốt nhận ra được thật sự mình tức giận, hay tổn thương, hay cả hai, vì lý do gì. Có thể cuộc tranh cãi xuất phát từ cái thùng rác thật ra lại bắt nguồn từ cảm giác không được quan tâm chia sẻ, cũng có thể bạn cảm thấy căng thẳng với công việc và chỉ muốn trút hết lên một người nào đó... Và vậy đó, nếu đã chưa xác định được nguyên nhân sâu xa, việc cố giải quyết sẽ chẳng khác nào tạo một vòng lẩn quẩn, tổn hao lực lượng của hai bên mà chẳng được tích sự gì. Không chỉ vậy, việc tiếp tục cố gắng “chiến đấu” với nhau vào thời điểm cuối ngày, khi mà thật sự tình trạng của cả hai đã ở mức bết nhất, thật sự không phải là ý kiến hay.

Cãi nhau gì thì cũng phải đình chiến để ngủ đã! (Ảnh: GettyImages)

Bạn có thể ôm cục tức đi ngủ, nhưng đừng để nó tiếp tục theo chân những cục tức khác trôi tuột đi. Nhiều khi phụ nữ được dạy dỗ phải biết nhường nhịn, phải tỏ ra dễ thương, nhưng hãy hiểu cho đúng nhé nếu bạn không muốn mình sẽ bùng nổ trong một ngày không xa. Bạn cần nhẫn nại để kìm bớt cảm xúc - phụ nữ thường bị quá nhiều cảm xúc làm ảnh hưởng đến khả năng suy xét - rồi khi bình tĩnh lại, hãy tìm cách giải quyết vấn đề, ngay cả khi điều đó có nghĩa các bạn sẽ lại… cãi nhau vào hôm sau.