Chất lượng cuộc sống ngày càng được nâng cao, do đó, nhu cầu bảo vệ và duy trì một sức khỏe tốt của con người luôn được đặt lên hàng đầu. Tuy nhiên, lại có quá nhiều biện pháp chăm sóc sức khỏe và có nhiều mẹo vặt hay, đơn giản mà bạn chưa biết tới. Hãy tìm hiểu dưới bài viết sau đây nhé!

1. Ngậm đường trị bỏng lưỡi

Khi bạn ăn phải món ăn quá nóng, không may làm bỏng lưỡi, hãy ngậm khoảng một thìa đường, lưỡi của bạn sẽ dần dần dịu đi và trở về trạng thái bình thường.

2. Áp dụng quy tắc 20-20-20 giúp chữa mỏi mắt

Những ai phải làm công việc văn phòng và thường xuyên ngồi máy tính thì có lẽ mỏi mắt là vấn đề sức khỏe khó tránh khỏi.

Vì vậy, khi gặp phải tình huống này, bạn hãy áp dụng quy tắc 20-20-20. Có nghĩa là cứ sau khoảng 20 phút dùng máy tính, bạn hãy dành ra 20 giây nhìn vào một vật nào đó cách bạn khoảng 20 feet (6m) để mắt được nghỉ ngơi và thư giãn.

Mẹo này rất đơn giản và dễ nhớ, vì thế mọi người nên áp dụng thường xuyên để giảm tình trạng mỏi mắt và bảo vệ sức khỏe đôi mắt của chính bạn.

3. Bấm huyệt hỗ trợ chữa say xe và buồn nôn

Bạn là người thường xuyên bị say tàu xe hoặc nhiều lúc có cảm giác khó chịu buồn nôn, hãy thử áp dụng phương pháp bấm huyệt.

Bạn dùng ngón tay cái đặt ở mặt trên cổ tay (huyệt P6 – huyệt nội quan), các ngón tay còn lại nằm phía dưới. Ấn ngón cái với lực vừa phải lên vị trí giữa hai gân lớn ở cổ tay và giữ khoảng 3 đến 5 phút.

4. Nằm nghiêng người về bên trái để tránh trào ngược axit

Trào ngược axit thường có một số biểu hiện như ợ chua hoặc có cảm giác nóng ran xung quanh vùng ngực dưới. Tình trạng này hay xảy ra nhất sau bữa ăn tối.

Vì vậy, nếu bạn bị trào ngược axit, hãy thử nằm trong tư thế nghiêng người về bên trái. Tư thế này có thể giúp dạ dày của bạn được đặt thấp hơn so với thực quản, nhờ đó sẽ hỗ trợ ngăn chặn axit chảy ngược từ dạ dày lên trên cổ họng.

Một mẹo khác giúp tránh bị trào ngược axit là bạn có thể nhai kẹo cao su sau khi ăn và đi ngủ sớm ngay sau đó.

5. Xoa ấm chân và bấm huyệt giúp ngủ ngon

Anh Trần Sang, đang theo học chương trình Liên thông Cao đẳng Dược tại Cao đẳng Dược Sài Gòn chia sẻ: “Tôi thường xuyên bị mất ngủ, hoặc đôi khi có những giấc ngủ chấp chờn khiến tôi vô cùng mệt mỏi mỗi khi thức dậy. Tôi đã áp dụng mẹo này: Trước khi chuẩn bị đi ngủ, hãy xoa đôi bàn chân của bạn cho ấm bởi chân ấm sẽ làm thân ấm và bụng ấm giúp dễ dàng có một giấc ngủ ngon”.

Ngoài ra, bạn có thể dùng ngón tay ấn vào huyệt an thần (tức ấn đường trong Đông y) trong khoảng ít phút sẽ giúp nhịp tim của mình được ổn định và có tinh thần thoải mái. Nhờ đó, tôi đã có những giấc ngủ ngon và tinh thần luôn sảng khoái mỗi khi thức dậy.”

6. Gãi tai chữa ngứa họng như thế nào?

Khi đột nhiên bạn cảm thấy ngứa cổ họng mà không rõ nguyên do, hãy đưa tay mình lên gãi hoặc cào nhẹ vào dái tai của bạn. Động tác này sẽ giúp đánh lạc hướng và giảm đáng kể tình trạng ngứa cổ họng.

Theo một số nghiên cứu về sức khỏe cho biết, việc gãi hoặc massage tai sẽ giúp kích thích các dây thần kinh tập trung ở tai. Chúng sẽ gây ra một cơn co thắt ở cổ họng và khiến tình trạng ngứa họng của bạn giảm đi đáng kể.

7. Lắc đầu chữa tê tay hiệu quả

Khi phải giữ ở một tư thế quá lâu, bạn thường có cảm giác châm chích, tê nhói khiến bạn thấy khó chịu.

Khi đó, bạn hãy lắc nhẹ đầu mình sang hai bên, vì khi bị tê buốt, dây thần kinh ở cổ cũng trở nên căng cứng theo. Lắc đầu có thể giúp bạn giãn cơ và hết tê tay ngay lập tức.

Ngoài ra, lắc bàn tay bị tê một cách nhẹ nhàng trong khoảng vài phút cũng là mẹo hay giúp bạn chữa tê tay.

8. Dùng kem đánh răng chữa bầm tím

Bạn thường xuyên vận động và bị bầm tím, nhưng để lâu vẫn không thấy vết bầm tím mờ đi, hãy bôi kem đánh răng vào vết bầm và băng lại để qua đêm, vết bầm tím của bạn sẽ nhanh chóng biến mất.