Lúc mới vào công ty, đồng nghiệp thường rất ngạc nhiên khi tôi có thể đi làm sớm và giữ được thói quen này đến tận bây giờ. Có thể khó tin nhưng tôi chưa bao giờ đi làm muộn cả. Tôi luôn đi làm sớm nhất, hoặc trễ lắm là...đúng giờ. Mọi người hay trêu tôi vì tôi quá nghiêm túc, nhưng bên cạnh đó cũng có ý bày tỏ sự...ngưỡng mộ, bởi họ không làm được như vậy. Họ đâu biết, để giữ vững danh hiệu "nhân viên nghiêm túc", tôi cũng phải luyện tập trong suốt một thời gian dài.

Tôi biết rất nhiều người thường xuyên trễ làm, đó là thói quen xấu cực kì khó bỏ. Bạn có nằm trong số đó, và muốn bỏ thói quen này chứ? Tôi đã bỏ được thói quen đi làm trễ từ rất lâu, nhờ vào 7 điều sau đây:

1. Luôn lặp đi lặp lại câu "không được đi làm muộn nữa" trong đầu. Tự nhắc nhở bản thân như vậy, có thể hôm nay vẫn làm trễ, tuần sau cũng thế và tháng kế đến cũng vậy, nhưng chỉ cần thường xuyên ghi nhớ câu đó trong đầu, tự khắc nó vô trong tiềm thức. Và vào một ngày đẹp trời nọ, bỗng dưng bạn dậy sớm, có thật nhiều thời gian để chuẩn bị và đến công ty sớm ngoài mong đợi.

2. Hãy rủ đồng nghiệp cùng đi làm với mình, để tạo động lực. Chẳng hạn như có đồng nghiệp nào hay đi thuận đường ngang qua nhà bạn, bạn có thể kêu họ ghé ngang thì...gọi bạn đi cùng. Có người đi chung sẽ vui hơn, và sợ đồng nghiệp phải đợi nên phải dậy sớm để chuẩn bị.

3. Tập đi làm sớm trước 15 phút mỗi ngày và dành thời gian thừa để dọn dẹp bàn làm việc, đọc sách, tập thể dục nhẹ tại chỗ... Cảm giác thoải mái khi bắt đầu một ngày làm việc như vậy, chắc sẽ hấp dẫn bạn và bạn sẽ muốn đi làm sớm vào hôm sau.

4. Trừ khi có những lý do thực sự đặc biệt như đau bụng, con ốm… còn không thì tôi sẽ không đưa ra những lý do vớ vẩn để biện hộ cho sự đi muộn của mình mà chỉ quy trách nhiệm lên ý thức của bản thân mà thôi. Đưa ra những lý do để biện hộ có thể sẽ khiến bạn càng ngày càng tìm được nhiều lý do hơn mà không cố gắng nỗ lực để thay đổi.

5. Hãy ngủ đúng giờ. Từ lâu tôi đã tập được thói quen cứ 9 giờ tối là lên giường ngủ, và đúng 5 giờ sáng hôm sau dậy. Không thức khuya xem tivi hay chơi game gì cả. Tôi nghĩ nếu bạn biết thêm điều này thì bạn có động lực ngủ sớm như tôi: thức khuya nhiều rất dễ bị ung thư đấy, và tổn thọ, mau già nữa. Với chị em phụ nữ, "mau già" là nỗi sợ hãi to lớn, đúng không?

6. Hãy chuẩn bị sẵn đồ đạc để đi làm từ tối hôm trước, trước khi đi ngủ. Điều này sẽ tiết kiệm cho bạn rất nhiều thời gian vào buổi sáng hôm sau. Bạn biết đấy, việc chọn lựa và là quần áo (ủi đồ) khiến chúng ta mất rất nhiều thời gian.

7. Biết tính trước: hãy đi sớm hơn một chút vào những ngày mưa, hoặc thứ hai đầu tuần, hoặc trong những ngày mà bạn đoán được là sẽ có kẹt xe, hoặc có sự cố gì đó khiến bạn có thể đến công ty muộn (xe sắp hết xăng chẳng hạn).

Hi vọng những điều này hữu ích cho bạn. Và tôi chỉ muốn nói, điều quan trọng nhất vẫn là sự kiên nhẫn và ý thức của bản thân bạn. Khi bạn quyết tâm muốn thay đổi thói quen, bạn sẽ làm được.

Chúc các bạn duy trì được thói quen đi làm đúng giờ.