Trẻ sơ sinh khóc nhiều là vấn đề lo ngại và bất an đối với rất nhiều người mẹ, tuy nhiên mỗi lần khóc của con trẻ đều mang một thông điệp riêng.

Các mẹ ơi, chuyện là em stress quá ạ. Em sinh bé được 1 tuần rồi mà đêm nào con cũng khóc, phải chi khóc mà bế bồng rồi nín thì em cũng tình nguyện thức cả đêm để bế, nhưng mà đằng này bé nhà em có dỗ dành cỡ nào cũng không nín. Không chỉ vậy mẹ em còn cho rằng con bị mắc phong long nên làm đủ cách như đốt bồ kết, đốt than… mà vẫn chịu thua. Nhìn con khóc mà xót, chẳng biết con đau ở đâu hay khó chịu ở chỗ nào. Con chỉ nín khi khóc đã mệt quá rồi tự ngủ thôi. Cũng may là có ông anh làm bác sĩ, ông chia sẻ một vài điều về vấn đề trẻ sơ sinh khóc nhiều có đáng lo hay không thì em mới an tâm chứ không em cũng thấp tha thấp thỏm lo lắng các mẹ ạ.

hình ảnh

Trẻ sơ sinh khóc nhiều trong thời gian đầu khiến nhiều người mẹ trầm cảm

Trẻ sơ sinh khóc nhiều vào 6 tuần đầu và giảm dần sau 4 tháng

Bất kể là bác sĩ hay cha mẹ nào, khi trẻ mới sinh điều mong đợi nhất vẫn là tiếng khóc của trẻ. Thế nhưng sau đó vài ngày, trẻ sơ sinh khóc quá nhiều sẽ khiến nhiều cha mẹ bị rối và chán nản. Điều này đã khiến không ít bà mẹ trẻ bị trầm cảm và áp lực sau sinh. Tuy nhiên việc này là hoàn toàn bình thường nhé các mẹ ơi, tất cả các bé sơ sinh đều khóc nhiều trong khoảng 6 tuần đầu và giảm dần sau 4 tháng. Đa số các con sẽ khóc vào chiều tối và đêm, cũng giống như bé gái nhà em vậy đó, ban ngày thì ngủ rất ngon đến mức phải gọi dậy để bú cũng không chịu thức, vậy mà ban đêm là cứ đúng 12 giờ là la hét um sùm, khiến em toát cả mồ hôi hột cơ.

Mà theo quan niệm của ông bà ngày xưa để ý thì đều cho rằng những bé trai thường ít khóc hơn các bé gái, em cũng thấy đúng các mẹ ạ. Đứa em dâu em cũng sinh con trai lớn hơn con em vài tháng mà nó ngoan lắm, ăn ngủ bú đều đặn, nhìn mà phát mê gì đâu. Còn con gái em thì đúng như mẹ em hay nói, con gái thường đỏng đảnh khó chịu hơn, không biết có phải không nữa các mẹ nhỉ. Mà các mẹ để ý nha, một hoặc hai tháng đầu trẻ thường khóc không chảy nước mắt đâu, kiểu như khóc khan ấy. Người mẹ chăm bé lâu dần sẽ dần hiểu được lý do con khóc, vì đối với trẻ thì khóc chính là ngôn ngữ giao tiếp duy nhất, đó có thể là do con đói, con mệt, đòi được dỗ ngủ hoặc do nóng, lạnh… Chỉ cần để ý một chút là các mẹ sẽ nắm bắt được tâm lý các con để các bé không còn khóc nhiều nữa.

Trẻ khóc đêm khi nào là bất thường

Với những trẻ sơ sinh khóc đêm được cho là bất thường khi đi kèm các dấu hiệu như: Khi ngủ con thường giật mình, ngủ ngáy, hoảng sợ và hay khóc thét,... có thể là hiện tượng sinh lý. Tuy nhiên nếu hiện tượng này xảy ra thường xuyên và kéo dài có thể ảnh hưởng đến thể chất và tinh thần của trẻ, và cha mẹ cần nghĩ ngay đến vấn đề em bé khóc do bệnh lý nhé.

Bên cạnh đó nếu thấy bé khóc thường co 2 đầu gối gập vào bụng thì rất có thể con bị đau bụng sinh lý. Do đó, mẹ cần đưa trẻ đến khám bệnh tại các cơ sở y tế để kiểm tra để con được ngủ ngon và sâu hơn.

hình ảnh

Mỗi tiếng khóc của con trẻ đều mang một thông điệp riêng. Nguồn ảnh: petitjourney

Tuy nhiên, nếu cơn khóc của em bé kéo dài hơn, khóc nhiều về đêm cũng có thể là dấu hiệu trẻ bị bệnh còi xương. Đây chính là nguyên nhân làm cho trẻ mệt mỏi, khó chịu và quấy khóc không chịu ngủ trong thời gian dài. Trường hợp này thường đi kèm một số dấu hiệu như: rụng tóc hình vành khăn, và hay ra mồ hôi trộm. Nguyên nhân rất có thể do chế độ dinh dưỡng của em bé không được đảm bảo, thiếu canxi… Vì vậy mẹ đừng quên cho bé đi tắm nắng vào buổi sáng sớm nha.

Ngoài ra, nếu trẻ khóc dữ dội, kèm theo các triệu chứng khác ví dụ như: Nôn, ưỡn người, khóc thét lên, bỏ bú và đi tiểu ra máu thì rất có thể là dấu hiệu trẻ bị lồng ruột. Trong trường hợp này, cha mẹ cần đưa em bé đi cấp cứu ngay để đề phòng trường hợp nguy hiểm đến tính mạng của con.

Vài tuyệt chiêu dỗ dành trẻ khi con quấy khóc

Mấy cái này em cũng thử áp dụng rồi, thấy có vẻ cũng “thuyết phục” được các con, mẹ nào trong tình trạng khủng hoảng như em cũng thử xem sao nhé:

• Mẹ thử kiểm tra xem con có đói, có cần thay tã hay con có bị đầy hơi hay không thì vỗ vỗ cho con ợ.
  • Ru con trên tay nhẹ nhàng, ẵm ngồi trên xích đu, hoặc ru thật nhẹ trên nôi
  • Nhẹ nhàng vỗ hoặc vuốt ve trên lưng hoặc ngực của con
  • Quấn chặt con hơn một chút trong khan, và hát ru bằng âm thanh nhẹ nhẹ, có đôi bé thông minh sẽ biết đòi hỏi và tận hưởng lắm đó các mẹ ạ.

Đặc biệt là các mẹ cần giữ cho mình một tâm thái bình tĩnh, không quá cáu gắt với con, không lắc bé quá mạnh, nếu mệt quá thì mẹ thử nhờ ba hoặc bà ngoại dỗ thử, biết đâu con cảm nhận được cách bế đúng ý sẽ ngoan hơn. Vậy nên  việc trẻ sơ sinh khóc nhiều các mẹ cũng đừng hoang mang quá mà lại ảnh hưởng tới sữa cho bé và tinh thần của mình nhé các mẹ ơi. Chỉ cần hiểu các con một chút, làm bạn với các con vài tuần là sẽ cảm nhận được tính cách của các con thôi các mẹ ạ.