Làm gì trong những ngày mệt mỏi nhất? Cuộc đời mà, ai rồi cũng sẽ phải trải qua khoảng thời gian mà bản thân cảm thấy bất lực, muốn khóc nhất. Em cũng như thế. Em còn nhớ đợt bất lực gần đây nhất chính là lúc người thân ở dưới quê em đổ bệnh, phải nhập viện, thế nhưng mình không thể trở về được. Hôm đó là ngày em đi thực tập đầu tiên ở một công ty.

Mới vào mà đã bị những người cũ sai việc như sai vặt, trong khi những việc em bị bắt làm không làm trong phạm vi công việc mà em được giao. Làm mệt bở hơi tai, đến cuối ngày hết giờ vẫn chưa được đi về, phải ở lại làm tiếp những đống công việc bị sai vặt kia. Mãi hơn 9 giờ em mới được đi về nhà. Trên thành phố có một mình thôi, nên hầu hết sinh hoạt cá nhân đều là do tự mình chuẩn bị. Trên đường ghé mua cơm hộp ăn. Mọi người có hiểu cảm giác vừa ăn vừa khóc. Đến khi muốn hút một điếu thuốc, mà bật lửa nó cũng không lên. Mọi thứ chán chường đến cực độ. Cảm thấy xung quanh đều đang trêu chọc mình. Câu hỏi là làm sao để có thể vượt qua đây?

1. Khóc : Không sai đâu anh chị anh. Khóc không giúp mọi việc tốt hơn nhưng ít nhất nó giúp lòng mình nhẹ đi được phần nào.

2. Nghe nhạc hoặc xem phim : Đối với cá nhân em, khi em cảm thấy chán chường, mệt mỏi. Em sẽ nghe những bài nhạc có giai điệu mình thích, hay xem những bộ phim tài liệu, nói về cuộc đời lập nghiệp của các tỉ phú. Khi xem xong, em thấy mỗi lần họ gục ngã, mất đi nhiều thứ còn quý giá hơn mình. Thế tại sao bây giờ mình chỉ có một chút cũng không chịu được?

3. Viết ra : Một cách em thường làm đó chính là viết ra những điều làm mình khó chịu, buồn bực ra giấy. Xong rồi xé nó, vứt vào thùng rác. Việc này như khiến em có động lực vượt qua hơn. Còn mọi người thì sao?