Hôm nay mình xin mạo muội review về một sản phẩm mà gia đình mới dùng, thấy vô cùng ưng ý nên chia sẻ để các bà các mẹ được biết ạ.

Chuyện là nhà của mình ở Nghệ An, nên mùa hè này gió lào rồi nắng gắt chói chang chiếu lên mái tôn của nhà máy gạo gia đình, cứ mỗi lần vào nhà máy thì ôi thôi sốc nhiệt. Nó nóng mà cứ gọi là nóng bức, khó chịu, mồ hôi nhễ nhại. nhìn bố mẹ mình vừa chịu nóng vừa xay xát gạo cho bà con mà thương lắm.

Thế rồi mình quyết định lên mạng tìm giải pháp, từ phun nước mái tôn, tấm xốp cách nhiệt, mái che... nhưng đều thấy không ổn vì nguy cơ cháy nổ cho nhà máy rất cao, mái tôn lại cũ nên dễ bị thấm dột.

rồi may may thế nào mà sớt thấy trên thị trường có sản phẩm sơn chống nóng mái tôn, vừa tò mò vừa thấy hồi hộp (vì tìm ra giải pháp ấy) nên mình gọi cho một lượt các nhà bán sơn, từ kova, intek, hts paint, insumu gì đó... để hỏi xem giá cả, công dụng, hiệu quả chống nóng, bảo hành ... ntn để còn triển khai. cuối cùng mình quyết định lựa chọn sơn HTS Paint vì thấy ổn hơn cả. mình xin phép ri viu lại để nhà mình cùng tìm hiểu ạ.

hình ảnh

- Về độ chống nóng: thấy hãng sơn hts cam kết giảm nhiệt nhiều nhưng mình cũng không tin hoàn toàn, chỉ khi thi công sơn xong, mình mượn máy đo nhiệt độ trực tiếp đo mới tin được. Thì thấy rất ổn, vào buổi trưa nhiệt độ ngoài trời là 39 độ, mình đo mái tôn ở phía hiên (chổ này hết sơn nên mình không sơn chống nóng) thì là 82,5 độ, nóng kinh khủng. Còn đo ở mái tôn có sơn là 51,4 độ. tính ra cũng giảm được 30 độ. nên trong nhà máy cũng thấy mát mẻ dễ chịu hơn.

- Về giá thành: Nếu tính giá 1 bộ sơn thì thấy mắc hơn các loại sơn khác 1 chút nên lúc đầu định không mua, vì thấy nó cũng không có thương hiệu trên thị trường lắm, nhưng khi xem diện tích 1 bộ sơn này sơn được là 200m2 mái tôn trong khi các loại sơn khác chỉ 50-60m2 mái tôn nên thấy rẻ hơn nhiều. Thành ra cũng thấy chấp nhận được. cơ bản là mình cũng không muốn đầu tư quá nhiều.

- Về thương hiệu: Mình xem thì không thấy thương hiệu nổi bật lắm, không thấy nhiều thông tin, mà công ty sản xuát cũng mới được 5-6 năm gì đó. nhưng điểm cộng là đây là dòng sơn chủ đạo và sản phẩm cốt cán của công ty, chuyên về sơn chống nóng, nên chắc là công thức sơn cũng ok hơn.

- về thi công: Mái tôn nhà mình tầm 350m2 nên mình mua 2 bộ sơn hết gần 10tr + 80k phí gửi xe từ Hà nội về. được 2 thùng sơn lót mỗi thùng 20l + 2 thùng dung môi cho vào sơn lót mỗi thùng 5l + 2 thùng sơn phủ mỗi thùng 18l. sau đó mình thuê đội thợ sơn gần nhà đến sơn. Lúc đầu thấy hơi phiền vì phải qua 2 bước sơn (cả lót và phủ) trong khi mấy sơn kova intek mình hỏi thì chỉ cần 1 bước sơn phủ là được. 

Nhưng khi nghe công ty phân tích về việc dùng cả lót cả phủ hiệu quả chống nóng, chống thấm, chống gỉ và chống ồn tốt hơn, có hiệu quả tới 12 năm (mấy sơn kia chỉ 4-5 năm) nên mình vẫn quyết định dùng 2 bước của sơn HTS Paint này. chi phí mình thuê thợ là gần 5 triệu.  tổng thiệt hại 15tr cho hơn 12 năm chống nóng... cũng ổn, tính ra mỗi tháng mất 105k, mỗi ngày mất 3,5k mà mát mẻ cả ngày cũng được.

- Nhược điểm: mình chưa thấy có thương hiệu lắm, ở gần nhà mình cũng không thấy có nhà phân phối nên phải mua từ hà nội gửi về.

Tuy nhiên, như phân tích ở trên, thì giữa ưu điểm và nhược điểm cũng như so sánh với các sơn chống nóng khác, thì mình vẫn quyết định sử dụng sơn HTS paint này cho nhà mình. vì vừa tiết kiệm chi phí (rẻ hơn 1 nửa so với mấy sơn kia) , độ giảm nhiệt trên mái tôn và trong nhà lớn nên từ khi phun sơn xong thấy trong nhà máy mát mẻ hơn hẳn, bảo vệ mái tôn lên đến 12 năm lâu hơn các loại khác. và quan trọng là an toàn.

nhìn khách đến nhà máy và bố mẹ làm việc trong nhà máy thoải mái dễ chịu hơn mà thấy ấm lòng và thấy quyết định đầu tư đúng đắn.

em xin phép chia sẻ một ít thông tin như vậy ạ. hơi dài mọi người chịu khó đọc. ai dùng sơn này rồi thì rì viu thêm ở comment nhé.