"Mỗi quốc gia có giá trị cốt lõi  khác nhau để làm nền tảng cho việc hiểu và định hình đặc điểm dân tộc mình. Người Mỹ yêu thích sự tự do cá nhân, người Pháp có danh vọng còn người Đức đề cao tính kỉ luật và sự chính xác. Đối với người Đan Mạch, Hygge chắc chắn là một trong những giá tị cốt lõi." - Trích sách "Hygge - Hạnh phúc từ những điều cốt lõi"

Hygge khuyến khích chúng ta cảm nhận hạnh phúc từ những điều có sẵn xung quanh. Ví dụ như gõ những dòng này đây, mình đang ngồi trong phòng, trước mặt là cửa sổ, nhìn ra giàn hoa hồng đang nở rộ, bên ngoài trời lất phất mưa và mình để mặc cho gió hòa vào cùng mưa phả vào mặt mát lạnh. Mình tháy hạnh phúc và trọn vẹn ngay khoảnh khắc này. Đó chính là Hygge.

Hay trước đây khi mình viết review cuốn sách nói về Hygge, một bạn đã bình luận thế này:"Hygee của mình là ngồi ở quán quen, nghe nhạc jazz và xem một bộ phim cũ. Là đi dạo siêu thị, đọc nhãn mác thành phần của sản phẩm xem cái nào lợi, hại ra sao, đắt hay rẻ. Sau đó mình sẽ chui tọt vào nhà sách, lượn lờ ở đó cả ngày chỉ để đọc chui. Hoặc là khi đạp xem một mình khắp thành phố, rẽ vào những con đường lạ, tìm những góc nhỏ xinh xinh để thấy cuộc sống đáng yêu nhường nào. Ôi Hygge kinh khủng". Đó là những Hygge đấy.

Bạn có thể đọc những dòng Hygge này và cảm thấy hạnh phúc lây thì mình đảm bảo rằng bạn cũng hạnh phúc được như vậy. Hãy nhìn xung quanh và tìm cho mình "một dấu hiệu" của Hygge. Mình chắc chắn là bạn sẽ tìm được rất nhiều

"Có thể Hygge không phải là đáp án cho một câu hỏi lớn nhưng chắc chắn Hygee là lời mời gọi chúng ta suy nghĩ về cuộc sống và hạnh phúc dưới một góc nhìn rộng hơn. Hygge là lời mời gọi tận hưởng những thứ nhỏ bé trong cuộc sống bởi vì nó chính là những điều to lớn" - Trích sách First News