Chào các mẹ, có một cháu bé bị bỏ rơi tại chùa Bồ Đề, Gia Lâm đang rất nguy kịch, cần sự ủng hộ của mọi người. Hiện cháu đang ở Khoa cấp sứu sơ sinh, bệnh viện Xanh-Pôn, Hà Nội. Hãy làm việc thiện để con chúng ta thêm điều lành các mẹ nhé.

269477

"Mình thực sự cần giúp đỡ, chiều nay mình sang chùa Bồ Đề và bé Hồng Anh (bị bỏ rơi lúc 9h tối ngày 25/5/2012 tại cổng chùa Bồ Đề, được 17 ngày tuổi) bị ốm rất nặng, lúc mình sang ẵm thì người nóng rực, chân tay co giật, lưỡi rụt lại, sốt cao 41 độ, người trông bé khá già và còn trông 3 trẻ nữa nên ko để ý được. Mình đã đưa bé sang bệnh viện Đức Giang và tại đây cấp cứu ban đầu bé bị tim bẩm sinh, sinh non nên mắt bên phải bị hỏng, não có vấn đề, sốt cao nên dẫn đến nhiễm trùng huyết. Mình đã vận động từ chùa được 1 số tiền để tạm ứng cho viện và tiêm (thuốc 800k/1 ống) cho bé rồi. Bác sỹ yêu cầu chuyển viện vì tình hình nguy cấp nên bé đã được sang bệnh viện Xanh Pôn. Hiện giờ bệnh viện Xanh Pôn yêu cầu tạm ứng tiền thêm, mình muốn ai đó giúp đỡ bé thêm chút nữa vì thực sự bé đang rất cần sự giúp đỡ từ mọi người vì chi phí cao. Giờ mình về nhà nghỉ 1 chút, vì bệnh viện không cho người vào chăm bé, chỉ còn bác trông bé ngồi ngoài. Ai có lòng thì ngày mai có thể vào thăm bé Hồng Anh - khoa cấp cứu sơ sinh - bệnh viện Xanh Pôn. Mình đội ơn mọi người!"

Em biết được thông tin này qua FB của 1 ngừoi bạn, chuyên đi khắp mọi miền làm việc thiện nguyện.

http://www.facebook.com/MeoHutThuoc

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=473297202686443&set=a.261382833877882.89288.100000185031303&type=1&theater

"13h30 chiều nay, 05.06.2012, tôi có mặt tại Khoa cấp sứu sơ sinh, bệnh viện Xanh-Pôn, và khi đến nơi, tôi còn cảm thấy Kiều Hồng Anh đáng thương hơn nhiều khi đọc bài viết này. Chi phí tại viện cứ lên từng ngày, có khi chưa mua được thuốc, bác Hải phải vay thuốc của bệnh viện sau đó mua về trả sau.

" Sáng nay có 2 cô chú bộ đội vào thăm và ủng hộ 700 nghìn. Bây giờ mua thuốc hết 450 nghìn rồi....." Bác kể ngậm ngùi khi tôi đưa bác đi mua thuốc bên đường Quốc Tử Giám. Phải đi mua thuốc xa như vậy chứ không mua ở cổng bệnh viện vì bị đắt hơn " Mình có điều kiện đâu cháu, tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy" - và vì vậy bác và tôi đã đi bộ một quãng đường xa giữa trời nắng oi ả để tiết kiệm từng đồng như vậy đấy....

Và còn đau lòng hơn khi đến từng bữa ăn của bác, bác cũng không dám ăn. Bác đành ăn bún ở bệnh viện ( vì người không khỏe nên không ăn nổi cơm) với giá 20-25 nghìn /bát. Bác chỉ ăn 1 bữa 1 ngày thôi. Và lúc ấy, tôi hiểu được rằng, bác muốn tiết kiệm số tiền kia hơn nữa để lấy tiền điều trị cho Hồng Anh.

Ở viện chăm Hồng Anh nhưng vẫn chưa hết lo lắng cho mấy đứa trẻ ở chùa. 2 đứa bé 4 tuổi, 1 đứa gần 17 tháng tuổi được 1 người anh 17 tuổi.........có vấn đề về não cho ăn uống, đi vệ sinh..... Nhưng cũng may, mấy đứa trẻ cũng không quá nghịch ngợm.

Bác nói " Sinh viên nghèo lấy đâu ra tiền", tôi cũng chỉ nghĩ " Nếu tôi bớt đi 1 bữa sáng, nếu bữa ăn của tôi bớt ngon đi 1 chút, tôi bớt 1 cốc nước mía, trà chanh...khi đi chơi với bạn bè.... Tôi vẫn sống tốt…và lại chia sẻ được với Hồng Anh phần nào….. Tôi đã giúp em như thế!". Khi đến thăm bé, tôi mới nhận ra rằng, người thân của mình ốm thì còn có bên ngoại, bên nội, bạn bè đến thăm và giúp đỡ về vật chất và tinh thần…còn Hồng Anh…..chẳng có ai…ngoài sự cưu mang của tất cả các tấm lòng hảo tâm gần xa. Đó chính là động lực để tôi viết những dòng này gửi tới mọi người.

Tôi đã hỏi nhóm máu của Hồng Anh để cùng kêu gọi nhóm bạn hiến máu cho bé nhưng bác bảo phải hỏi trực tiếp bác sỹ để tư vấn, mà tôi thì chưa gặp được. Sau này hỏi được, tôi sẽ cập nhật sau. Chính vì vậy, rất hy vọng nhận được sự giúp đỡ về cả vật chất và tinh thần từ tất cả mọi người.

Mọi người có thể đến trực tiếp Khoa cấp cứu sơ sinh của bệnh viện Xanh-Pôn để thăm bé.

Đối với các anh chị em Phật tử muốn niệm Phật, làm công đức rồi hồi hướng cho bé, xin hồi hướng cụ thể cho bé : Kiều Hồng Anh, giường 14B, Khoa cấp cứu sơ sinh, bệnh viện Xanh-Pôn, Hà Nội để giúp cô bé 21 ngày tuổi này mau bình phục"

"http://www.facebook.com/notes/ho%C3%A0ng-ng%E1%BB%8Dc-%C3%A1nh/chuy%E1%BB%87n-b%C3%A9-ki%E1%BB%81u-h%E1%BB%93ng-anh/413282072050455

Lịch là chiều mai hết giờ làm em sẽ qua viện thăm cháu. Địa chỉ của cháu như ở trên em đã ghi rồi ạ, mẹ nào có thời gian ghé qua thăm và ủng hộ trực tiếp cho cháu nhé. Điện thoại của em là 0963 134 699.

Các mẹ ơi, hãy làm điều thiện để con chúng ta gặp điều lành. :( Thay mặt cảm ơn các mẹ nhiều.