Nếu tự nhiên hôm nay bạn ngủ dậy thấy mắt mình xốn xao khó chịu..đi khám mắt và được bác sĩ chuẩn đoán ung thư và phải hủy mắt đó đi vì để lâu sẽ tiếp tục lan qua mắt bên kia thì bạn sẽ thế nào ?

Chắc là mình, mình sẽ khóc hết nước mắt rồi mù trước khi bị móc cái mắt đó ra quá.

Đó là trường hợp của bé Ngân con chị Huề làm chung cơ quan với mình.

Con bé hôm nay mới hơn 2 năm tuổi, chị Huề kêu mắt nó càng lớn càng đẹp hơn lúc mới sinh..vậy mà bé sắp bị lấy 1 con mắt bên phải đi rồi đấy.

Một hôm chị Huề nó với mình " ngày mai chị nghỉ cho con Ngân nó đi khám mắt, mắt nó có gì đó sáng sáng bên trong ". Nghe nói vậy, chẳng ai nghĩ có vấn đề gì nghiêm trọng, ngay chính chị khi bác sĩ cho làm xét nghiệm đủ kiểu và kết luận xong chị vẫn không tin nó bị ung thư 1 con mắt bên phải.

" Nhìn mắt nó càng đẹp bao nhiêu chị càng đau lòng bấy nhiêu, có mấy bữa đêm ngủ chị ngồi bật dậy muốn hét toáng lên khi nghĩ đến việc nó tự nhiên bị bỏ 1 con mắt, chị không chịu nổi, muốn hét thật to lên mà sợ kinh động đến hàng xóm làm họ không ngủ được "

Vừa biết chuyện, mình đã gọi điện cho chị liền và kể cho chị nghe chuyện của chính mình " Chị bình tĩnh nhé và kiên nhẫn cho nó đi khám nhiều nơi trước khi mổ đã nha chị vì bác sĩ VN giờ ẩu vô cùng, vất đi 1 con mắt chứ không phải xẻo miếng da rồi lâu năm vài tháng nó liền lại được đâu, chính em thời gian vừa học thi xong yếu quá vào bịnh viện mà chưa gì bác sĩ đã nói với mẹ em là " chị có quyết định cho cháu mổ tim không ? làm mẹ em run bắn người không hiểu con mình ra sao mà bác sĩ đòi đi thay tim nên chạy ngay đến bịnh viện Pháp do chính bác sĩ người Pháp chữa thì mới biết em yếu quá, học thi nên ra vậy thôi chứ không có bịnh tình gì hết đấy "

Rồi, chị Huề cũng đi chạy chữa nhiều nơi, đến tất cả bịnh viện mắt thành phố HCM nhưng vẫn kết luận rằng bé Ngân cần phải mổ bỏ mắt đi cho dù đó là ung thư lành vì để lâu nó sẽ phát triển ngày càng lộ mắt ra thì cuối cùng cũng vẫn phải bỏ đi.

" Bs bảo phải móc con mắt đó ra rồi đặt khung sẵn vào đó chờ sau này tìm mắt giả lắp vô, bây giờ chị chỉ cầu mong u lành thôi, mà sau mổ 2 tuần mới biết được, chứ chị lo u dữ thì còn khổ nữa, sau này phải lo tiền cho nó đi hóa trị mà không biết nó có chịu nổi không nữa "

" Tự nhiên dạo này nó trái tính nết lắm, không biết nó có hiểu gì không mà đâm ra hay hờn và cứ khóc mãi, tóc nó rũ xuống mắt chị hất lên cho nó, nó tự lấy tay cào xuống, chị phải dỗ con - con bịnh thì phải dễ thương thì mọi người mới thương con được chứ, chứ con ốm bịnh mà còn hư như thế ai thương con được đây ? "

Chị Huề hay kể cho mình nghe về bịnh của bé mà lần nào cũng mắt đỏ hoe làm mình cũng thấy đau lòng như con bé là con mình vậy.

Bác sĩ đã lên lịch mổ cho bé Ngân rồi nhưng khi nhập viện thì bé sốt, ho nên bs hẹn lại ngày mổ. Đến ngày hẹn lần hai cũng bị trả về với lý do chờ cho khỏe hẳn, rồi lại lần 3.. không hiểu vì sao cứ hẹn lần lượt hoài ?? trong khi cùng nhập viện với Ngân, cũng chạc tuổi nó là một thằng bé cũng bị y như Ngân vì không bị sốt hay bịnh gì hết đã mổ xong rồi.. đây là điềm lành hay chỉ là kéo dài con đừơng bệnh của bé thêm nữa ?

Trước ngày mổ một hôm, chị Huề đọc được 1 bài báo đăng ngày 13 tháng 7 của báo " Tiếp Thị và Gia Đình " thì được biết có 1 bé Jerry cũng bệnh y như bé Ngân và được mẹ là chị Khánh Vân chạy chữa đủ kiểu, đưa bé qua Mỹ phẫu thuật bắn tia laser thôi là khỏi, bé Jerry đó phải bắn tới 11 lần rồi và không phải bỏ mắt như các bs ở VN trước đây cũng từng yêu cầu.Chị KV có để lại email cho những ai có trường hợp giống vậy thì liên lạc với chị để chị hướng dẫn cách đi chữa bịnh.

Mình đã giúp chị Huề gởi mail cho chị KV nhờ chị ấy giúp đỡ, chưa đến nửa tiếng sau đã nhận được hồi âm. Chị Vân ấy rất nhiệt tình vì có vẻ đồng cảm với chị Huề..." cứ chạy chữa đi em, cho dù có là bịnh ung thu ác tính phải bỏ mắt thì ít ra mình không ân hận đã không chạy chữa hết mình vì con "

Vì chị Huề chỉ là nhân viên lau dọn trong cơ quan nên lương cũng thấp, hai vợ chồng chị ngoài Bắc vào đây lập nghiệp từ năm 2002 nên cũng chưa thể mua nhà được, mới mượn họ hàng được 1 ít tiền mua miếng đất ở dưới Bà Rịa mà giờ cũng bán đi để dồn tiền lo chạy chữa cho con, không thể qua Mỹ chữa bịnh như bé Jerry vì tiền chữa bịnh quá mắc gần 60K đôla cho chi phí tất cả thì coi như cũng đành bó tay nhưng sau đó chị KV nói bệnh như con chị hay của bé Ngân thì vẫn có thể chữa ở Singapore hay Thái Lan được nên giờ chị Vân đang giúp mọi thủ tục xuất cảnh và xin nhập viện ở nước ngoài cho bé Ngân cả việc tìm người Việt biết tiếng ở bên ấy hướng dẫn chị Huề đưa bé qua chữa bịnh.

Nhưng nếu có chạy chữa được ở Sin hay ở Thái thì ít nhất cũng khoảng 400 triệu VN mà vợ chồng chị bán đất và vay mượn cũng chưa đến 200 triệu đồng..

Trong cơ quan mình ai cũng đều cảm thương cho chị Huề, đa số mọi người đều nuôi con nhỏ nên càng thấy cảm thông hơn, chính mình chưa có con mà cũng thấy xót xa cho con bé quá.. cũng may nó còn nhỏ chưa nhận thức được nhiều, nếu phải mổ bỏ mắt thì nó chỉ khóc vì đau chứ chưa biết khóc vì tủi thân..

Nếu chẳng may đời có lấy đi của bạn 1 điều gì đấy khiến bạn phải đau tủi cho thân phận thì mình tin rằng bạn sẽ được bù đắp bằng một tâm hồn phong phú yêu thương và biết cảm thông chia sẻ.

Nhưng bạn ơi.. số phận của người này làm tấm gương cho mình sống tốt lên thì hay hơn chớ đừng đợi cứ mất đi rồi ôm đau khổ khóc thương..

Qua việc này mình muốn gởi tới một thông điệp nhắc nhở chúng mình sống biết có ngày mai... sống lành mạnh để có sức khỏe tốt..để sau này có những đứa con mạnh khỏe... ( không phải vợ chồng chị Huề sống không lành mạnh mà con bị như thế đâu nha ) nhưng nếu là số phận thì mình cũng nên sống biết nhìn quanh chúng ta, sống bác ái tương thân để đức lại cho con cháu sau này ..hôm nay mình đang khỏe mạnh bình thường..ngày mai ..ai biết trước được ngày mai...phải vậy không ??

Và với mục đích tế nhị . .. mình muốn thêm lời kêu gọi những tấm lòng hảo tâm nếu có nhã ý giúp chị Huề.

Giúp chị bằng sự cầu nguyện ..cầu bình an qua cơn nguy nan cho bé Ngân hay giúp chị bằng gì gì đó mà trong khả năng bạn có thể thì mong ai đó vô tình đọc bài viết này xin đừng thờ ơ nhé.

Nếu muốn xem hình bé Ngân mời các mẹ vào http://vn.myblog.yahoo.com/teresagoretti

Dưới đây là mail của chị Khánh Vân gởi cho chị Huề

Hue men!

Chi tim duoc BV Thai lan roi! Chi hoi so so thay ben day re hon Singapore nhieu!

Chi se thuc day nhanh thu tuc voi BV de me con em qua do nhe!

Dung lo lang qua, cham soc con cho tot nha em!

KV

---------- Forwarded message ----------

From: Bumrungrad International Maria

Date: Wed, Jul 15, 2009 at 5:45 PM

Subject: RC 394/09

To:

CAS-090715-616970

Dear Sir,

Greetings from Bumrungrad International.

Thank you for your e-mail. We will pass your inquiry to the International Medical Coordinator Office (IMCO) for consideration, recommendation of the proper treatment plan and contact you shortly once the information is available.

Kindly refer to RC 394/09 for our future communications.

If you have any other questions or concerns, please do not hesitate to contact us.

Best regards,

Maria

E-mail Management

Direct: +66 (0) 2667 1213

Fax: +66 (0) 2667 1214

E-mail:

Bumrungrad International

'A World of Care'

For a 3-minute video tour of our hospital, click here.

This e-mail message (and attachments) may contain information that is confidential to Bumrungrad International. If you are not the intended recipient you cannot use, distribute or copy the message or attachments. In such a case, please notify the sender by return e-mail immediately and erase all copies of the message and attachments. Opinions, conclusions and other information in this message and attachments that do not relate to the official business of Bumrungrad International are neither given nor endorsed by it.

Save the Environment – Think before you print this e-mail

------------------- Original Message -------------------

From:

Sent: 15/07/2009

To: CRM Administrator

Subject: A Retinoblastoma case from Viet Nam

To: Bumrungrad International

CC:

Dear Doctor,

I am a volunteer from Viet Nam, I am looking for your help with this case. The patient is 2 years old DOB 23/3/2007

Vietnamese Doctors diagnosed that she got retinoblastoma in her right eye and their solution is remove the eye. Her parents got money and want to send her overseas for treatment.

Please look into the medical documents attached urgently and give us:

- cost

- duration of treatment

- chance to keep her eye

We appreciate your support and please save this baby.

Thank you & Regards,

Van