Em chào các anh chị, các bạn trong box Úc,

Gia đình em mới nhận Visa 175 được một tuần (^^), bây giờ vẫn còn lâng lâng ạ. Trước giờ em chỉ thỉnh thoảng vào đây chút mà cũng chưa tham gia gì vì cũng nghĩ bao giờ có Visa thật mới tới lúc lo, sợ "nói trước bước không qua"... Giờ có rồi thì vừa sung sướng vừa thả sức lo đủ thứ trên trời dưới biển. Lo nhiều nhưng chưa nghĩ ra được cái gì vì không biết phải làm cái nào trước cái nào sau. Các anh chị bớt chút thời gian tư vấn cho vợ chồng em một vài vấn đề nhé. Trừ những thứ liên quan đến policy thì em biết không câu hỏi nào có câu trả lời chính xác, các anh chị có kinh nghiệm gì/nghĩ gì thì cứ chia sẻ cho chúng em, coi như là giúp vợ chồng em "brainstorming" để chúng em tiếp tục nghiên cứu và lên kế hoạch dần dần ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều:

Background nhà em: 2 cháu, cháu lớn sinh tháng 5/2007 và cháu bé mới gần một tuổi. Hai vợ chồng từng có thời gian đi học ở nước ngoài. Em có kinh nghiệm làm Big Four kiểm toán 5 năm và hiện đang làm kế toán cho một công ty lớn của Úc. Chồng em học về Econ và đang làm phân tích tài chính cho công ty local. Tiếng Anh của hai vợ chồng chắc không quá đáng lo (vợ 8, chồng 6.5). Vợ chồng em định đến Perth hoặc Melbourne ạ.

Các anh/chị/bạn giúp em về các băn khoăn sau:

(1) - Baby bonus có apply với trường hợp cháu nhà em, được sinh ra ở ngoài Úc không ạ? Cái này em đọc qua thì được tới khi em bé 5 tuổi. Và phải đăng ký trước khi con 1 tuổi. Có vẻ như nhà em không qualified, vì không thấy ở đâu nhắc đến trường hợp này. Như thế thì em bé thiệt thòi so với các em bé khác được sinh ra tại Úc quá nhỉ? Vì không phải khoản one-off mà là khoản assistance gần tới khi cháu đi học

(2) - Thuê nhà: Em thấy bảo thuê nhà cũng mất kha khá thời gian. Thông thường thì sẽ mất khoảng bao lâu để thuê được nhà ạ? Mình mới sang chưa có job thì họ sẽ expect mình có ít nhất bao nhiêu tiền trong tài khoản mới cho thuê? Thuê nhà có cả baby nữa thì cũng khó lắm đúng không ạ? Nếu khoảng nửa năm đầu em chưa đưa được con nhỏ sang, thì chắc trong đơn xin thuê nhà cũng phải nói rõ situation của gia đình mình, và dự định trong thời gian tới sẽ có baby ở?

(3) - Tìm trường: Tìm trường cho con học kindy hoặc Year 1. Với cháu lớn nhà em thì còn cần có sổ tiêm phòng để xin học không? Khi xin học có thể nào xin từ trước khi mình qua Úc? Hay phải có nhà rồi mới xin học được? Lúc xin học cháu có cần có mặt tại Úc không?

(4) – Mang tiền đi lúc ban đầu: Khoản tiền để settlement ban đầu nên được mang đi như thế nào ạ? Qua hải quan được ko ạ? Hay gửi đường nào? Có cần giấy tờ gì không?

(5) – CPA Australia: Em có ACCA, nếu em chuyển qua đăng ký CPA Aus thì sẽ được CPA associate. Cái này có any value added khi đi xin việc làm không ạ? Em đoán là ACCA bên đó không có ý nghĩa gì lắm.

(6) – Việc làm: Em nghe nói tình hình job market đang trầm lắng lắm, nhưng chắc vẫn phải đi sớm chứ ở nhà chờ thì không biết tới bao giờ. Vợ chồng em cũng đặt mục tiêu chỉ là “có job”, rồi từ từ tiến dần. Em thì chắc trung thành với accounting, còn chồng em cũng muốn đi học TAFE hoăc nếu có điều kiện thì học lại/học tiếp academic (tất nhiên phải phù hợp để đi xin việc), cái này chắc sang rồi cảm nhận dần. Học TAFE Eletrician có vẻ được không ạ? Các anh chị có idea về academic studies thì cũng chỉ cho vc em luôn ạ.

Em cũng định thử vận may bằng cách xin việc luôn từ nhà, các anh chị cho em một số link về jobs phổ biến ở bên Úc nhé.

Em cảm ơn cả nhà rất rất nhiều. (Em sinh năm 80 ạ).