Các mẹ box Úc ơi, cho em hỏi một chút với,

Em đang có vấn đề "to lớn" phải suy nghĩ, mà nghĩ mãi không ra, không biết nên quyết như thế nào, vào đây hỏi các mẹ một tí.

Không biết ở box Úc này có nhiều mẹ ngày xưa, ngày nay đi học tự túc ở Úc nhợn này chưa? Cho em hỏi thăm kinh nghiệm với. Hiện em đang học PhD ở bên này, có tí học bổng còm, nhưng tối thiểu là không phải đóng học phí. Sang năm sau thì em không còn học bổng nữa. Mà cái nghề em làm ở Việt Nam thì kiểu gì cũng phải có cái bằng Đầu bị tâm thần nặng (Permanent Head Damage). Nếu em phải tự bỏ tiền ra học thêm khoảng 1,5 năm nữa (30 ngàn đô Úc) thì có nên hay không? Thực ra số tiền này với gia đình nông dân như nhà em là số tiền quá lớn, chừng vài chục vụ lúa.

Em hiện giờ chẳng biết thế nào. Về thì cũng dở, vì vẫn phải học PhD trong nước. Ở lại thì bỏ ra số tiền to quá, nếu sau này về Việt Nam không biết có đủ sức kiếm đủ tiền để bù đắp không. Ở lại bên này thì không biết có xin được việc để làm không. Mà em lại học cái ngành Quản lý, chẳng phải là ngành bọn bên này nó cần. Hay là số tiền đó em bỏ ra đi học Accounting (MA) thì có nên không?

Các mẹ nhiều kinh nghiệm và thông thái, ai có ý kiến gì chia sẻ cho em biết với nhé. Đau đầu quá. Chán qua đi mất thôi.