Cái WTT mấy hôm rày hơi im tiếng sau cái hồi MRC tuyên bố bà con đi hỏi LS mấy cái vụ immigration đi... đâm ra cũng buồn. Mình thì có nhiều topic nhưng cái topic mà mình mê nhất và mình biết nó sẽ gây ra 1 làn sóng... trên WTT nhưng cuối cùng nó bị khai tử chỉ sau 1 ngày tồn tại. Âu cũng tại số phận. Nói là dính tới CT thì mình cũng muốn phản đối nhưng... vô ích.

Hôm nay nhân có 1 câu hỏi của 1 mẹ mình viết 1 tý về cái vấn đề làm đau đầu các cha mẹ: việc làm cho chị em con cháu bà Trưng bà Triệu ở Úc.

Bài này mình k đề cập đến các superwomen học cao, English làu làu nhé... và các nghề cao quý như accountant, engineer, teacher, agent (đủ loại), layer,...

Không biết bắt đầu từ đâu thôi thì từ hoàn cảnh mình mà suy ra bụng người ta. Đa số các mẹ qua đây thuộc dạng “dependent” (trừ MRC, Longme, TTVB,... và 1 số chị em mình... chưa biết.) và ít nhiều cũng gặp khó khăn trong việc xin việc. 1 số mẹ đã học đại học ở VN, đã đi làm ở VN (nhưng không có kn làm ở Úc hay không có tiếng Anh để làm ở Úc). Đó là trường hợp nhà mình. 1 income dù cho có high cỡ nào nếu có gì xảy ra??? Do đó mình cũng muốn bà nhà đi làm.

Nhưng... làm gì?:Thinking:

Hey da, đau đầu. Trở ngại đầu tiên của đa số Vietnames là English, kể cả mình. Không có English cũng giống như... câm (sorry mấy mẹ). Có nghĩa là mất đi cả khối lựa chọn.

Lấy ví dụ đơn giản: 1 con Úc, dù dở cách mấy cũng có thể xin đi làm ở Kmart, Woolworth, Coles hay petrol station,... nó chỉ cần nói được, nghe được, hiểu được. Lý do gì mà nó phải tuyển vô 1 em k biết English... dù đó là low income job. Chưa nói tới 1 số job thơm hơn, nhẹ nhàng hơn mà chị em có thể làm được (và đã làm tốt) như Admin, document controller,... bó tay. Mình biết có 1 số mẹ nộp đơn ở những chỗ này và đợi hoài, đợi hoài k thấy gọi...

Vậy còn lại các lựa chọn gì? Mình xin list ra 1 loạt các ngành nghề thong dụng mà chị em mình có thể làm:

- Nail: cái này ai cũng biết, rành hơn mình. Ưu điểm là dễ tìm việc, không cần English, có cơ hội làm chủ (cái này xem lại do lúc này giá bị cạnh tranh lắm). Nhược: nghề cực nhọc, độc hại, thu nhập trung bình -> thấp, k có cơ hội học English, cắm đầu cắm cỗ chùi chân thiên hạ suốt đời sao? => not recommended cho các mẹ Trẻ, có chí hướng học hành, có mong muốn hòa nhập thực sự vào xã hội đầu vang...

- Tóc: nghề này mình thích vì nó mang tính nghệ thuật cao, ưu điểm là giống Nail ngoài ra còn them cơ hội đạt đến đỉnh cao nghệ thuật nếu có đam mê, được rờ đầu người ta chứ k phải chùi chân thiên hạ, nhược điểm là đòi hỏi 1 con mắt thẩm mỹ k phải ai cũng làm được, muốn thăng tiến thì phải tăng cường học hỏi do đó đòi hỏi English nếu lên cao... theo mình nghĩ nghề này nếu chị em nào k đòi hỏi cao quá, đi cắt tóc cho mấy anh, mấy em nhỏ cũng OK => recommended cho các mẹ có óc nghệ thuật, có đam mê làm đẹp...

- Bakery: MRC đã có nói đến nghề này (bả muốn bỏ làm đi làm nghề này hay gì đó), mình thích vì nó phù hợp phụ nữ, k đòi hỏi English quá, thu nhập khá, cơ hội làm chủ cao (nếu muốn). Cái khó là k biết học ở đâu (hình như TAFFE có dạy) mình nghĩ chị em có thể theo đuổi nghề này.

- Child care: chăm sóc và yêu thương con nít, 1 vài mẹ đang học và làm nghề này. Hơi stress. Áp lực làm việc k nhỏ theo như bạn mình nói vì con nít mỗi đứa mỗi tính. Đầu tiên xin làm phụ k cần English (tùy nơi), cũng là chỗ để học English. Sau khi làm chính rồi thì thu nhập tăng từ từ lên. Thu nhập cũng tạm đủ, nếu có bằng thì thu nhập cao hơn (Diplome). Cũng là một lựa chọn cho chị em. Tuy nhiên English phải nâng cao theo thời gian để dễ dàng tăng lương, việc này đòi hỏi

- Aged care: Ưu điểm: k cần nhiều English lắm, nghề đang cần ở Úc, thu nhập OK. Nghề này k cực bằng child care nhưng bất lợi là sẽ phải làm ca đêm sometimes... not easy. Bù lại ca đêm có phụ cấp. Nghề này k cần nhiều English nhưng phải đủ để giao tiếp. Nhược điểm là nhiều lúc gặp mấy trường hợp khó cũng hơi cực đó. Theo mình đây cũng là 1 nghề cho chị em cân nhắc

- Kỹ thuật viên xoa bóp: nghề này đòi hỏi english nhé nhưng mình nghĩ tương lai nghề này cũng sống được, hơi cực đó nhưng thời gian làm là flexible...

http://www.massagecollege.com.au/courses_allcourses.php

- Phục vụ bàn có bằng cấp và phục vụ rượu: phải học để xin certificate để phục vụ rượu ở bar, nhà hàng, khách sạn... nghề nay đòi hỏi English khá chút và phải vui vẻ hoạt bát, giờ giấc làm việc hơi nghịch là nhược điểm. Thích hợp cho những ai có khiếu về ...rượu, thích môi trường sôi động...:Laughing:

http://www.aiashospitality.com.au/co...patisserie.php

Mình tính đi tính lại cuối cùng vẫn chưa biết bà xã nhà mình sẽ làm gì? Trước mắt bả làm child care cho mình chắc cũng phải 3-4 năm, sau đó già rồi k biết làm gì nữa. Thôi thì tới đâu tính tới đó.:cool:

Nghĩ cuối cùng chắc cho ẻm đi học childcare hay học làm bánh đi vì xem chừng là phù hợp... còn không thì mua 1 chiếc xe cafe, làm spring roll và bán cafe, spring roll ở mấy VP chắc cũng đủ sống...

Như mình nói, bài viết chỉ nêu 1 tí xíu những băn khoăn về nghề nghiệp cho chị em có hoàn cảnh... đặc biệt như chit mẹ. By the way, có nhiều nghề rất là abnormal mà tụi đầu vang nó làm được như là lái forklift. ở cty mình ngưỡng mộ 1 em, trẻ măng, đẹp xinh lái focklift vèo vèo còn xịn hơn mấy anh, nghe đâu lương cũng cỡ 70k-80k chứ k phải ít. Nghĩ tới mấy bà VN leo lên xe mặt xanh như tàu lá chuối... thiệt là ngưỡng mộ quá chừng chừng.

Cuối cùng mình tóm lại là cái list này sẽ được sửa chữa, update và them thắt vô. Đây chỉ là mình viết đễ mở đầu 1 bài. Sẽ khó có kết thúc ở đây. Lúc nào mình tìm được nghề nào hay hơn sẽ thông báo. Hy vọng chị em đã có việc làm, kinh nghiệm góp tý chút ý kiến để giúp các mẹ khác...:cool: