Xin chào các anh chị, em là Charly là thành viên mới toe của diễn đàn dù em hay theo dõi các chuyên mục của mọi người ạ, tất cả đều vô cùng thiết thực và em rất mong được tham gia dù đăng ký hơi chậm.

Em có chút rắc rối nhỏ nhỏ nhưng chưa biết hỏi ai, search Google thì em chưa tìm ra case nào giống của em nên em mạn phép tạo topic hỏi ở đây, nếu đã bị trùng hoặc mọi người đã có kinh nghiệm, làm ơn giúp em với ạ, em và bạn em chân thành cảm ơn.

Số là em và bạn trai em biết nhau từ tháng 3/2014, chính thức hò hẹn từ cuối năm 2014 và giờ tụi em đang lên kế hoạch để về Úc. Bạn trai em là người Úc, cả em và anh ấy hiện đang sinh sống và làm việc tại Singapore. Anh ấy muốn xin Visa partner cho em dạng de facto relationship để em cùng anh ấy về Úc rồi sau đó mới tính chuyện kết hôn khi đã xin được Permanent Visa. Em có search trên web của immigration n border của úc thì thấy chỉ có 2 dạng là Partner 300 và 309 là ổn nhất và chưa muốn kết hôn liền nên tụi em mới quyết định ưu tiên cho 309. Em có rất nhiều thắc mắc nhưng vì mới tìm hiểu nên còn hơi rối, mong các anh chị giúp em với:

1. Đa phần các case mà em đã đọc đều là vợ VN, chồng ở Úc, anh chị nào có kinh nghiệm giống em cả hai đều ở Sing và xin visa từ Sing ko ạ? Em không biết là xin ở Sing thì có dễ dàng hơn không. Và tụi em nên tự lên LSQ để nộp hồ sơ hay thuê luật sư hoặc agent ạ?

2. Em thấy visa 309 yêu cầu nếu ko kết hôn trước, thì tụi em phải SỐNG CHUNG/ CÓ QUAN HỆ TÌNH CẢM (em tạm dịch từ genuine relationship) nghiêm túc ít nhất 12 tháng. Tính ra tụi em đã quen lâu rồi ạ, nhưng làm cách nào để chứng minh vụ tình cảm nghiêm túc này ạ? Vì lí do housing tụi em ko sống chung (và ba mẹ em thì hơi bị khó) nên chúng em chưa ở chung được, anh chị nào cho em lời khuyên với.

Với nữa, nếu BẮT BUỘC phải sống chung mới có thể xin visa, vậy giờ tụi em phải dọn vào ở chung vậy thì quãng thời gian qua có phải phí phạm hết rồi không ạ.:o Căn bản là em lo sợ vì thời gian ở sing ko quá lâu hơn 1 năm được vì còn tùy vào hạn work pass của em, mà chờ nhập vào sống chung chờ đúng 1 năm nữa mới được apply thì chắc mòn xác mất ạ :((:(( Có cách nào tính luôn thời gian quen nhau không ạ vì em thấy nó bảo dating time is not valid. Căn bản "iu" thật lòng mấy anh chị ạ nhưng có phải ai cũng bay vào ở chung ngay dc đâu, dù anh í cũng hô trợ tài chính cho em ít nhìu nhưng tính em tự lập quen roài :-S:-S:-S:((

3. Hợp đồng đi làm của tụi em có thể sắp hết hạn ở Sing, nếu trong trường hợp đang apply hồ sơ từ Sing, mà 1 trong hai partner phải quay về nước (chẳng hạn em quay về VN, hoặc ảnh phải về Úc) thì hồ sơ có còn giá trị để chuyển tiếp qua nước kia ko hay phải apply lại từ đầu?

Em có thấy 1 số anh chị khuyên nên xin visa 300 trước, khi qua được Úc, kết hôn rồi xin 820/801. Có điều phải làm cả đống chứng minh wedding plan đúng ko ạ. Anh í ko mún treat cái đám cứi như cái cớ chỉ để xin visa (ôi bó tay, trước sau gì chả cứi :-