Thủ tục xin visa du học NewZealand mới nhất mà mình vừa thực thành công.

Để du học sinh có bước chuẩn bị hoàn hảo cho bộ hồ sơ của mình, hướng dẫn du học sinh những bước chuẩn bị như sau:

1. Điền vào đơn xin visa sinh viên: Student Visa/Permit Application (INZ 1012). Mẫu đơn này sẽ in ra miễn phí cho các bạn.

2. Sau khi giúp bạn in và điền vào mẫu đơn, Văn phòng tư vấn du học sẽ gửi toàn bộ các giấy tờ cần thiết của bạn gửi đi xin visa du học.

3. Lưu ý rằng bạn phải thỏa mãn điều kiện yêu cầu về sức khỏe. Việc bạn có phải đi khám sức khỏe hay không phụ thuộc vào thời gian bạn lưu trú bên New Zealand.

a. Nếu học bên New Zealand từ 6 tháng đến 1 năm, bạn sẽ phải điền vào đơn chứng nhận khám X quang.

b. Nếu bạn học bên New Zealand từ một năm trở lên nhưng theo diện học bổng du học của chính phủ thì phải khám tổng quát , còn du học New Zealand theo diện tự túc thì khám X quang. Khi nộp hồ sơ xin visa du học NewZealand, mọi chứng nhận khám sức khỏe của bạn không được cũ hơn ba tháng.

Lưu ý: trẻ em dưới 11 tuổi và phụ nữ mang thai không phải khám X quang phổi trừ trường hợp có yêu cầu đặc biệt.

Việc khám sức khỏe của bạn chỉ được phép thực hiện ở những nơi có bác sĩ được công nhận khám sức khỏe cho mục đích nhập cảnh New Zealand. đặt lịch hẹn khám sức khỏe và in mẫu đơn khám sức khỏe cần thiết cho các bạn.

4. Lưu ý rằng bạn phải thỏa mãn điều kiện về phẩm chất. Nếu bạn học tập ở New Zealand trên 17 tuổi, bạn cũng sẽ phải cung cấp tờ lí lịch tư pháp (xác nhận của công an). Giấy này không được phép quá hạn sáu tháng kể từ ngày được cấp. Cơ quan cấp là sở tư Pháp của Việt Nam tại tỉnh hay thanh phố cư trú của bạn. Nếu bạn sống ở một đất nước nào đó liên tục từ năm năm trở lên kể từ khi bạn bước vào tuổi 17, thì bạn phải xin xác nhận của cảnh sát nước đó. Lí lịch tư pháp là bằng chứng về phẩm chất của bạn.

Khi đi khám sức khỏe theo diện chụp X quang, bạn phải chuẩn bị các giấy tờ sau :

- Hộ chiếu hoặc chứng minh thư nhân dân bản gốc

- Một ảnh mới nhất

- Phí khám

Sau khi đi khám xong, bạn phải đợi 1 tuần thì bạn mới nhận được Giấy chứng nhận sức khỏe từ bác sĩ kiểm tra sức khỏe cho bạn vì phải chờ kết quả chụp X quang.

Xem thêm : hướng dẫn chứng minh tài chính du học New Zealand tại đây