Em chào các anh chị trong topic

Hiện nay em đang rất rối trong việc xin visa Úc theo dạng sub 300. Vì chả bao giờ nghĩ là mình ra nước ngoài sống hay vớ phải lão ng yêu nước ngoài nên ko biết gì mấy vấn đề kết hôn hay xin visa định cư Úc:D Nên giờ rối quá mới mạo muội lên đây post bài xin tư vấn của các anh chị.

Bạn trai em là người Úc, bọn em gặp và yêu nhau đến nay đc 5 tháng rồi và mong muốn là kết hôn cuối năm nay.(2015) Hiện nay em có vài vấn đề rối quá mong anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em:

1. Nên sống ở Úc hay VN
?

- Em 27 tuổi đang làm Ngân hàng BIDV ở Hà Nội, Lương 12 triệu/tháng. Có bằng thạc sỹ ngân hàng. Hiện nay đang ở cùng nhà với bố mẹ em.

- Bạn trai em bằng tuổi, hiện đang làm pharmacy manager ở Melbourne, Lương tầm 8000- 9000 AUD/tháng. Nhà thuê.

Em thì từ đầu muốn bạn ấy về VN sống vì bố mẹ em phản đối ghê lắm ko cho con cái đi xa, em cũng định ở VN thôi. Bạn em thì bảo nếu mà bố mẹ khó quá thì bạn ấy sẽ về VN. Nhưng mà mới đây nghe bạn ấy phân tích làm em lung lay. Bạn ấy nghĩ thế này:

+ Nếu sống ở Úc thì bạn ấy có khả năng lo cho em nếu em chưa tìm đc việc ngay, công việc bạn ấy cũng tốt, vì có nhiều kinh nghiệm nên rất nhiều nơi mời bạn ấy về làm việc. Còn về Vn em chả biết bạn ấy làm đc j luôn ( bạn ấy ko thích đi dạy tiếng anh) :D. Mà lương em sợ ko lo được cho 2 đứa.

+ Hơn nữa ăn ở thì có thể vẫn deal được, nhưng việc đi lại giữa 2 nước và giúp đỡ 2 bên gia đình ( Bạn ấy phải giúp ba mẹ trả nợ mua nhà ngân hàng hàng tháng, me too. hic) Thì em tính là với lương bên Vn và với đồng tiền VND có cao mấy thì cũng ko ăn thua gì, thình thoảng mà 2 đứa muốn về úc chơi có khi cũng khó khăn ý chứ.

+ Tốt cho tương lai của con cái sau này

+ Kể cả muốn về VN thì sang úc ở vài năm kiếm tiền rồi về VN cũng tốt hơn.

Bạn trai em thì du lịch VN và từng ở VN 1 tháng rồi. Em mới sang Úc lần đầu 11 ngày hôm 30.4 vừa rồi, bảo thích hay ko thì em đi du lịch nh rồi nên em cũng thấy bình thường, mà e thấy nó tốt quá cái gì cũng có, thiếu mỗi sự ấm áp suồng sã mà mình đang quen khi ở VN, nên em ko chắc em có thích ko, nhưng nếu mà như thế tốt hơn cho 2 đứa thì cũng phải làm thôi

( Em bỏ công việc ngân hàng đây chắc một đi ko trở lại, có về thì cũng ko xin đc nữa , lại sang xứ người chả quen ai, sang chưa biết làm vc gì có nuôi sống đc bản thân ko hay dựa dẫm vào ox, lúc yêu nhau ko sao, đời ko bít thế nào sau nó mà đổ đốn ra mà mình ko tự lo đc cái thân thì khổ rồi.Hic, nên quyết định này là thay đổi cả đời em lun.huuu)

Các anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em xem em nên định cư ở đâu ạ? huuu

2. Xin Visa sub 300 các bước cần làm như nào?

Nếu giờ em băt đầu xin visa dạng partner thì em cần làm những bước gì?

Thời gian từ lúc bắt đầu chuẩn bị tới lúc nộp hồ sơ, phỏng vấn rồi nhận đc visa khoảng bao lâu?

Xin visa này có khó ko vậy anh chị ? Em nghe nói có hơn 60.000 hồ sơ đang chờ hic

3. Ngoài ra còn các nào khác xin visa nhanh hơn ko ạ?

Em thắc mắc nếu sub 300 xin lâu quá liệu có các nào khác để em có visa sang ở đã rồi kết hôn sau đc ko?

Ví dụ như là xin visa du lịch 12 tháng ko giới hạn đi về, rồi sang 1 cái thì apply parner visa luôn?

Em nghe nói vn chuẩn bị liên kết với úc cho 200 visa work and holiday visa, hình như sub 462 . nhưng đang trong quá trình chưa chính thức.

Mong các anh chị giúp đỡ em! Vì em hỏi nhiều quá nên mọi ng ai biết j chỉ cho em nha :(

Hoặc ai có tài liệu j ngâm cứu cho em xin mail @gmail.com">vannth289@gmail.com nhé

Em xin chân thành cảm ơn