Thể theo sáng kiến của CúnHíp và đề nghị của Mẹ Zoe em mở topic này để các mẹ vào bàn bạc cho khỏi loãng topic "vật vã" bên kia

Đã là người Việt nam, cho dù có sống ở bất cứ nơi nào thì tấm lòng cũng luôn hướng về nguồn cội. Quê Hương không chỉ có gia đình, bè bạn mà còn chất chứa bao nhiêu kỷ niệm, là một phần của cuộc đời mỗi con người. Qua lăng kính quá khứ kỷ niệm tuổi thơ, tuổi trẻ, bao giờ cũng đẹp nhất, trong trẻo nhất sẽ theo ta trong suốt cả cuộc đời

Dù ý thức được hay vô thức thì chúng ta tất cả những người việt ở nước ngoài đều bị hút về với hai chữ Việt nam, thích đọc tin VN,thích chuyện trò bạn vè với đồng hương người Việt, cân nhắc về Việt nam sống và mong muốn cho quê hương phát triển, cuộc sống khấm khá lên. Và bằng cách này hay cách khác mọi người cũng đều đang trực tiếp hay gián tiếp làm những điều nho nhỏ có ích cho gia đình bè bạn mình ở VN nói riêng và cho đất nước nói chung.

Vậy mọi người vào đây chia sẻ xem những bà mẹ xa xứ như chúng mình có thể làm gì dưới phương diện cá nhân và có nên chung tay cùng thực hiện một số hoạt động nào đó không. Thực sự cái này em nghĩ nhiều rồi và cũng có một số ý tưởng (em sẽ chia sẻ sau) nhưng khả năng thực hiện của em rất kém vì cứ bị cuộc sống bận rộn cuốn phăng đi nên chẳng làm được bao nhiêu.

Mọi người đừng xem đây là công tác xã hội gì gì to lớn, thực sự tất cả những người như chúng ta đều có chút mặc cảm vì rời khỏi quê hương, lý trí thì rõ rồi nhưng bản năng tình cảm vô hình luôn có mặc cảm dù có thích nghi giỏi đến đâu cũng không tránh khỏi. Làm được điều gì hướng về quê nhà, dù chút xíu thôi cũng là một sự xoa dịu dễ chịu, vừa có ích cho quê hương lại tạo thêm những niềm vui nho nhỏ trong cuộc sống.